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TANGAZO LA SERIKALI Na. 571 la tarehe 12/7/2024 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA), 

_______ 

 

(SURA YA 287) 

_______ 

 

KANUNI 
______ 

 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 201A) 

_______ 

 
KANUNI ZA UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA KIJIJI, WAJUMBE WA HALMASHAURI 

YA KIJIJI NA MWENYEKITI WA KITONGOJI KATIKA MAMLAKA ZA WILAYA ZA 
MWAKA 2024 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
Jina 1. 

 

Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Uchaguzi wa 

Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji na Mwenyekiti wa Kitongoji katika Mamlaka za 

Wilaya za Mwaka 2024. 

   
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika katika Vijiji na Vitongoji vyote 

vilivyomo katika maeneo ya Mamlaka za Wilaya.  
   
Tafsiri 
 

3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha utahitaji 

vinginevyo: 
 
 
Sura ya 258 

 

 “Chama cha Siasa” maana yake ni Chama cha Siasa 

kilichopata usajili wa kudumu kwa mujibu wa Sheria 

ya Vyama vya Siasa; 
 
 
 
Sura ya 287 
 

 “Kijiji” maana yake ni Kijiji kilichomo katika eneo la 

Mamlaka za Wilaya na ambacho kimesajiliwa kwa 

mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 

Wilaya); 
 
 
Sura ya 287  
 

 “Kitongoji” maana yake ni sehemu ya eneo la utawala 

katika Kijiji kilichosajiliwa kwa mujibu wa Sheria 

ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya); 
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  “mkazi” maana yake ni raia wa Tanzania ambaye anaishi 

kwenye eneo la Kijiji au Kitongoji na ambaye ana 

kaya au anaishi katika kaya au taasisi iliyopo katika 

eneo la Kijiji au Kitongoji; 
  “Msimamizi wa Uchaguzi” maana yake ni Mtumishi 

yeyote wa umma aliyeteuliwa kusimamia Uchaguzi 

kwa mujibu wa Kanuni hizi; 
  “Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi” maana yake ni 

mtumishi yeyote wa umma aliyeteuliwa na 

Msimamizi wa Uchaguzi kuwa Msimamizi Msaidizi 

wa Uchaguzi chini ya Kanuni hizi;  
  “Msimamizi wa Kituo” maana yake ni mtumishi yeyote 

wa umma aliyeteuliwa na Msimamizi wa Uchaguzi 

kusimamia kituo cha uchaguzi; 
  “Mtendaji wa Kijiji” maana yake ni mtendaji mkuu wa 

shughuli za Serikali katika Kijiji na ni pamoja na 

mtumishi yeyote wa umma atakayeteuliwa kutekeleza 

majukumu ya Mtendaji wa Kijiji kwa mujibu wa 

Kanuni hizi; 
  “mtumishi wa umma” maana yake ni mtu yeyote 

aliyeajiriwa katika utumishi wa umma; 
  “mwangalizi wa uchaguzi” maana yake ni mwangalizi wa 

ndani wa uchaguzi mwenye kibali cha Katibu Mkuu 

wa Wizara yenye dhamana ya Serikali za Mitaa; 
  “Orodha ya Wapiga Kura” maana yake ni orodha ya 

majina ya wapiga kura iliyoandaliwa chini ya Kanuni 

hizi; 
 
Sura ya 357 

 “raia” maana yake ni raia wa Tanzania kwa mujibu wa 

Sheria ya Uraia;  
  “sehemu ya matangazo ya uchaguzi” maana yake ni 

sehemu maalum iliyoteuliwa na Msimamizi wa 

Uchaguzi kwa ajili ya kutolea matangazo, au taarifa 

mbalimbali za uchaguzi kwa mujibu wa Kanuni hizi; 
  “siku ya uteuzi” maana yake ni siku ya kutangaza majina 

ya wanaostahili na wasiostahili kugombea nafasi za 

uongozi chini ya Kanuni hizi; 
 
Sura ya 287 

 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya); 
  “Uchaguzi” maana yake ni Uchaguzi wa Mwenyekiti wa 
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Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji na 

Mwenyekiti wa Kitongoji; 
  “uchaguzi mdogo” maana yake ni uchaguzi ambao 

utafanyika baada ya kuwepo kwa nafasi wazi ya 

Mwenyekiti wa Kijiji, Mwenyekiti wa Kitongoji au 

Mjumbe wa Halmashauri ya Kijiji; 
  “wakati wa uchaguzi” maana yake ni muda ambao 

uchaguzi wa kawaida au Uchaguzi Mdogo unafanyika 

kwa mujibu wa Kanuni hizi na unaanzia tarehe ya 

tangazo la uchaguzi hadi matokeo ya uchaguzi 

yanapotangazwa;  
  “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 

Serikali za Mitaa. 

   

SEHEMU YA PILI 

TANGAZO LA UCHAGUZI 

 
Tangazo la 
uchaguzi 
kwa umma 

4.- (1) Waziri atatoa tangazo kwa umma kuhusu kuwepo 

kwa uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe 

wa Halmashauri ya Kijiji na Mwenyekiti wa 

Kitongoji kwa mujibu wa Kanuni hizi. 

  (2) Tangazo la Uchaguzi kwa mujibu wa kanuni ndogo 

ya (1) litatolewa katika magazeti ya Kiswahili na 

Kiingereza yanayosambazwa nchi nzima na katika 

vyombo mbalimbali vya habari si chini ya siku tisini 

kabla ya siku ya uchaguzi. 

  (3) Tangazo litakalotolewa na Waziri litaelekeza 

mambo yafuatayo: 

   (a) ratiba ya uchaguzi na shughuli zinazohusika; 

na 

   (b) masharti muhimu ya uchaguzi kwa mujibu 

wa Sheria na Kanuni hizi. 

   
Majina na 
mipaka ya 
Vijiji na 
Vitongoji 

5. 

 

Msimamizi wa Uchaguzi atabandika katika sehemu ya 

matangazo ya uchaguzi majina na mipaka ya Vijiji na 

Vitongoji vilivyoko katika eneo la Halmashauri husika 

kwa kuzingatia orodha ya Vijiji na Vitongoji 

iliyotangazwa siku sabini na mbili kabla ya siku ya 

uchaguzi kwa ajili ya Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, 
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Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji na Mwenyekiti wa 

Kitongoji.  
   
Mwenye kiti 
na Wajumbe 
wa 
Halmashauri 
ya Kijiji 

6.- (1) Halmashauri ya Kijiji itakuwa na Wajumbe ambao 

idadi yao haitazidi wajumbe ishirini na watano.   

 (2) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni ndogo ya (1), 

Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji watakuwa ni: 
   (a) Mwenyekiti wa Kijiji; 
   (b) Wenyeviti wa Vitongoji vilivyomo katika 

eneo la Kijiji; na 
   (c) Wajumbe watakaochaguliwa wakiwemo 

wanawake wasiopungua theluthi moja ya 

wajumbe wote wa Halmashauri ya Kijiji. 
    
Wasimamizi 

na 
Wasimamizi 
Wasaidizi 
wa Uchaguzi 

7.- (1) Kutakuwa na Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi, na Msimamizi wa Kituo 

atakayeteuliwa kusimamia uchaguzi kwa mujibu wa 

Kanuni hizi. 
  (2) Mtu hatateuliwa kuwa Msimamizi wa Uchaguzi, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au Msimamizi wa 

Kituo endapo ni: 
   (a) kiongozi wa chama cha siasa; 
   (b) mgombea; 
   (c) hakimu au jaji;  
   (d) kiongozi wa dini; 
   (e) Askari au afisa yeyote wa chombo cha ulinzi 

na usalama; 
   (f) Katibu Tawala wa Wilaya;  
   (g) Katibu Tawala wa Mkoa; 
   (h) Mkuu wa Wilaya; au 
   (i) Mkuu wa Mkoa. 
    
Kuzingatia 
sheria, 

kanuni, 
maelekezo 
na 
matangazo 

8. Kila Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi, Msimamizi wa Kituo na wajumbe wa kamati ya 

rufani watatekeleza majukumu yao kwa kuzingatia Sheria, 

kanuni, maelekezo na matangazo yatakayotolewa kwa 

mujibu wa Kanuni hizi. 
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SEHEMU YA TATU 

MAELEKEZO YA UCHAGUZI 

 
Maelekezo 

kuhusu 
uchaguzi 

9.- 

 

(1) Msimamizi wa Uchaguzi atatoa maelekezo ya 

uchaguzi siku sitini na mbili kabla ya siku ya 

uchaguzi. 
  (2) Maelekezo ya uchaguzi, kwa mujibu wa Kanuni hizi, 

yataelekeza mambo yafuatayo: 
   (a) tarehe ya kufanyika kwa uchaguzi; 
   (b) muda na sehemu ya kuandikisha wapiga kura; 
   (c) muda na mahali pa kufanyia uchaguzi; 
   (d) kuwataka wakazi wote wenye sifa za kupiga 

kura kushiriki uchaguzi; 
   (e) kuwataka wakazi wenye umri wa miaka 

ishirini na moja au zaidi wanaotaka kugombea 

nafasi ya uenyekiti wa Kijiji, ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji au uenyekiti wa 

Kitongoji kuchukua fomu za kugombea 

zitakazopatikana kwenye ofisi ya Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi; 
   (f) tarehe na muda wa kuchukua na kurudisha 

fomu za maombi ya kugombea uenyekiti wa 

Kijiji, ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji na 

uenyekiti wa Kitongoji kwa Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi; 
   (g) siku ambayo uteuzi utafanyika na sehemu ya 

matangazo ya uchaguzi ambapo fomu za 

wagombea zitabandikwa; 
   (h) muda wa kuweka pingamizi dhidi ya uteuzi na 

kusikilizwa kwa pingamizi; 
   (i) tarehe ya kusikiliza rufaa dhidi ya uamuzi wa 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; 
   (j) kipindi cha kuendesha mikutano ya kampeni 

za uchaguzi; na 
   (k) masuala mengine yanayohusu uchaguzi. 
     
Orodha ya 
Wapiga Kura 

10.- (1) Kutakuwa na Orodha ya Wapiga Kura kwa ajili ya 

uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa 
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Halmashauri ya Kijiji na Mwenyekiti wa Kitongoji.  
  (2) Kwa madhumuni ya Kanuni ndogo ya (1), Msimamizi 

wa Uchaguzi atafanya uteuzi wa watumishi wa umma 

watakaoandikisha na kuandaa Orodha ya Wapiga 

Kura katika Vitongoji siku hamsini na mbili kabla ya 

siku ya Uchaguzi.   
  (3) Watendaji wa Vijiji na Kata hawatateuliwa wala 

hawataruhusiwa kuandikisha au kuandaa Orodha ya 

Wapiga Kura. 
    
Uandikishaji 

wa Wapiga 
Kura 

11.- (1) Uandikishaji na uandaaji wa Orodha ya Wapiga Kura 

utaanza siku ya arobaini na saba kabla ya siku ya 

Uchaguzi na utafanyika kwa muda wa siku kumi kwa 

kutumia fomu iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza 

la Kanuni hizi katika majengo ya umma na pale 

ambapo hakuna jengo la umma, uandikishaji 

utafanyika kwenye sehemu ambayo Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi atakuwa amekubaliana na 

Viongozi wa Vyama vya Siasa. 
  (2) Vituo vya uandikishaji wa wapiga kura vitafunguliwa 

saa mbili kamili asubuhi na kufungwa saa kumi na 

mbili kamili jioni. 
  (3) Chama cha Siasa kitateua wakala wake kwa kila kituo 

cha uandikishaji wa wapiga kura wakati wa 

uandikishaji wa wapiga kura. 
  (4) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atabandika sehemu 

ya matangazo ya uchaguzi nakala ya Orodha ya 

Wapiga Kura siku moja baada ya kukamilika kwa 

uandikishaji wa wapiga kura na atatunza nakala halisi 

ya Orodha hiyo.  
  (5) Mkazi ambaye amejiandikisha katika Orodha ya 

Wapiga Kura atakuwa na haki ya kukagua Orodha ya 

Wapiga Kura katika muda wa siku saba tangu tarehe 

ya Orodha hiyo kubandikwa sehemu ya matangazo ya 

uchaguzi ili: 
   (a) kuweka pingamizi kuhusu usahihi wa Orodha 

hiyo; 
   (b) kuomba Orodha irekebishwe ili- 
    (i) kurekebisha jina lake; 
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    (ii) kubadilisha taarifa zilizoko katika 

Orodha hiyo; au 
    (iii) kufuta jina lililoorodheshwa kwa vile 

aliyeorodheshwa amefariki. 
      
Pingamizi 
kuhusu 
uandikishaji 

12.- (1) Mkazi ambaye amejiandikisha katika Orodha ya 

Wapiga Kura anaweza kuweka pingamizi dhidi ya 

mtu kuandikishwa kuwa mpiga kura kabla ya 

kumalizika kwa muda wa kukagua Orodha ya Wapiga 

Kura.  
  (2) Pingamizi chini ya kanuni ndogo ya (1) litawasilishwa 

kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ambaye 

atatakiwa kutoa uamuzi kuhusu pingamizi lililowekwa 

ndani ya siku mbili tangu tarehe ya mwisho ya 

ukaguzi wa Orodha ya Wapiga Kura. 
  (3) Endapo Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ataridhika 

na pingamizi lililowekwa chini ya kanuni hii, 

atarekebisha Orodha ya Wapiga Kura iliyotangazwa 

baada ya muda wa siku mbili isipokuwa kama uamuzi 

wake umekatiwa rufaa. 
  (4) Endapo mtu aliyeweka au aliyewekewa pingamizi 

hatoridhika na uamuzi wa Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi kuhusu pingamizi lililowasilishwa kwake, 

mtu huyo atawasilisha rufaa kwa Msimamizi wa 

Uchaguzi ndani ya muda wa siku mbili tangu 

kutolewa kwa uamuzi wa pingamizi. 
  (5) Msimamizi wa Uchaguzi, baada ya kupokea rufaa 

hiyo, ataishughulikia na kuitolea uamuzi ndani ya siku 

nne tangu siku ya kupokea rufaa hiyo. 
 
 

   

Sifa za 
mpiga kura 

13. Mkazi yeyote atakuwa na haki ya kupiga kura endapo 

atakuwa na sifa zifuatazo: 
   (a) ni raia wa Tanzania; 
   (b) ana umri wa miaka kumi na nane au zaidi; 
   (c) ni mkazi wa eneo la Kitongoji; 
   (d) ana akili timamu; na 
   (e) awe amejiandikisha kupiga kura katika 

Kitongoji husika. 
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Kupoteza 

sifa ya 

kupiga kura 

14.- Mtu hatakuwa na haki ya kupiga kura endapo: 

  (a) hana mojawapo ya sifa zilizoainishwa katika 

Kanuni ya 13; au 
   (b) amejiandikisha kupiga kura katika kituo zaidi 

ya kimoja. 
    
Sifa za 
Mgombea 

15. Mkazi yeyote wa Kitongoji anaweza kugombea uenyekiti 

wa Kijiji au ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji au uenyekiti 

wa Kitongoji endapo- 
   (a) ni raia wa Tanzania; 
   (b) ana umri wa miaka ishirini na moja au zaidi; 
   (c) ana uwezo wa kusoma na kuandika Kiswahili 

au Kiingereza; 
   (d) ana shughuli halali ya kumwezesha kuishi; 
   (e) ni mkazi wa eneo la Kitongoji; 
   (f) ni mwanachama wa Chama cha Siasa na 

amedhaminiwa na Chama hicho; na 
   (g) ana akili timamu. 
     
Kupoteza 

sifa ya kuwa 
mgombea 

16.- (1) Mtu hatakuwa na sifa za kugombea nafasi ya 

uenyekiti wa Kijiji, Ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji 

au uenyekiti wa Kitongoji endapo: 
   (a) amepoteza au hana sifa za mgombea 

zilizoainishwa katika Kanuni ya 15; 
   (b) amehukumiwa kifungo kinachozidi muda wa 

miezi sita gerezani au hukumu ya kifo na 

Mahakama za Tanzania; 
   (c) ana mkataba au maslahi kwenye kampuni 

ambayo ina mkataba na Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa ambayo anagombea nafasi ya 

uongozi na hajatangaza kuwepo kwa mkataba 

au maslahi yake kupitia kwenye gazeti 

linalopatikana katika eneo husika au mbao za 

matangazo katika ofisi ya Kijiji; 
   (d) amepoteza sifa ya kupiga kura chini ya Kanuni 

hizi; au 
   (e) ataajiriwa au kuteuliwa katika wadhifa 

wowote katika Utumishi wa Umma au 



Kanuni Za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji Na Mwenyekiti wa Kitongoji Katika Mamlaka Za Wilaya 

Tangazo la Serikali Na.571 (Linaendelea.) 

9 

 

kuchaguliwa katika nafasi ya udiwani, ubunge, 

uspika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, umakamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania au urais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania. 
  (2) Kwa madhumuni ya kanuni ya 16(1)(b): 
   (a) adhabu mbili au zaidi za kifungo zinazopaswa 

kutumikiwa kwa kufuatana zitachukuliwa 

kuwa ni adhabu tofauti iwapo kati ya adhabu 

hizo hakuna inayozidi miezi sita gerezani 

lakini endapo kati ya adhabu hizo kuna 

inayozidi miezi sita gerezani itachukuliwa 

kuwa ni adhabu moja; au 
   (b) kifungo cha gerezani kilichosababishwa na 

kushindwa kulipa faini hakitohesabiwa kuwa 

ni adhabu ya kifungo kinachomuondolea 

mgombea sifa. 
     

SEHEMU YA NNE 

UTEUZI WA WAGOMBEA 

 
Muda wa 
kuchukua na 
kurudisha 
fomu za 
uteuzi 

17.- (1) Mtu yeyote anayekusudia kugombea nafasi ya 

uenyekiti wa Kijiji, ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji 

au uenyekiti wa Kitongoji atatakiwa kuchukua fomu 

ya uteuzi wa kugombea nafasi husika siku 

zisizopungua ishirini na sita kabla ya siku ya uchaguzi 

kwa kadri itakavyoelekezwa na Msimamizi wa 

Uchaguzi. 
  (2) Mtu aliyechukua fomu kwa mujibu wa kanuni ndogo 

ya (1) atatakiwa kurejesha fomu husika ndani ya muda 

wa siku saba tangu siku ya kwanza ya uchukuaji wa 

fomu iliyotangazwa na Msimamizi wa Uchaguzi.  
  (3) Fomu za uteuzi wa kugombea nafasi ya uenyekiti wa 

Kijiji, ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji na uenyekiti 

wa Kitongoji zitatolewa na kupokelewa na Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi kuanzia saa moja na nusu 

asubuhi hadi saa kumi kamili jioni.  
  (4) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi hatoruhusiwa 

kupokea kutoka kwa mtu yeyote fomu za uteuzi 
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zitakazowasilishwa baada ya saa kumi kamili jioni ya 

siku ya mwisho ya kurejesha fomu. 
  (5) Fomu ya uteuzi wa kugombea nafasi ya uenyekiti wa 

Kijiji, ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji na uenyekiti 

wa Kitongoji zitakuwa kama zilivyoainishwa katika 

Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 
    
Utaratibu wa 
uteuzi wa 
Wagombea 

18.- (1) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atafanya uteuzi wa 

wagombea wa nafasi ya uenyekiti wa Kijiji, ujumbe 

wa Halmashauri ya Kijiji na uenyekiti wa Kitongoji 

siku kumi na tisa kabla ya tarehe ya Uchaguzi kuanzia 

saa mbili kamili asubuhi hadi saa kumi kamili jioni. 
  (2) Baada ya uteuzi kufanyika, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi atabandika majina ya wagombea wenye sifa 

na wasio na sifa za kugombea nafasi ya uenyekiti wa 

Kijiji, ujumbe wa Halmashauri ya kijiji au uenyekiti 

wa Kitongoji sehemu ya matangazo ya uchaguzi. 
  (3) Endapo baada ya saa kumi kamili jioni ya siku ya 

mwisho ya kurejesha fomu za uteuzi kutakuwa 

hakuna mwombaji aliyejitokeza au kama waombaji 

wote waliojitokeza hawana sifa zinazostahili, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi katika siku 

iliyopangwa kwa ajili ya uteuzi atavitaarifu Vyama 

vya Siasa na wakazi wa Kijiji au Kitongoji kuhusu 

kukosekana kwa waombaji au kutokuwepo kwa 

waombaji wenye sifa. 
  (4) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (3), 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atavitaarifu Vyama 

vya Siasa na wakazi wa Kijiji au wa Kitongoji husika 

kuhusu kurudiwa kwa mchakato wa uchaguzi baada 

ya siku arobaini kuanzia tarehe ya uteuzi. 
    
Utaratibu wa 
uteuzi wa 

mgombea 
pekee 
 

19.- (1) Endapo siku ya uteuzi kutakuwa na mwombaji mmoja 

aliyejitokeza katika nafasi ya uenyekiti wa Kijiji au 

uenyekiti wa Kitongoji, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi atamteua mwombaji huyo kuwa mgombea 

pekee kwa nafasi aliyoomba. 
  (2) 

 

Endapo idadi ya waombaji wa nafasi ya ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji kwa kundi mchanganyiko yaani 
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wanaume na wanawake au kwa kundi la wanawake 

waliojitokeza na kuteuliwa itakuwa sawa na idadi ya 

wajumbe wanaohitajika kwa mujibu wa Kanuni ya 6 

ya Kanuni hizi, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atawateua waombaji hao kuwa wagombea pekee kwa 

nafasi waliyoomba. 
  (3) Endapo idadi ya waombaji wa nafasi ya ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji waliojitokeza kwa kundi 

mchanganyiko yaani la wanaume na wanawake au 

kwa kundi la wanawake na kuteuliwa itakuwa chini ya 

idadi ya wajumbe wanaohitajika kwa mujibu wa 

kanuni ya 6 ya Kanuni hizi, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi atawateua waombaji hao kuwa ni 

wagombea pekee wa nafasi ya ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji kwa kundi husika.  
    
Kujitoa kwa 

mgombea 
20. (1) Mgombea wa nafasi ya uenyekiti wa Kijiji au wa 

Kitongoji au ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji 

anaweza kujitoa katika nafasi hiyo kwa kujaza fomu 

ya kujitoa iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu na 

kuiwasilisha yeye mwenyewe kwa Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi ndani ya siku nne baada ya 

tarehe ya uteuzi. 
  (2) Endapo, baada ya uteuzi kufanyika, mgombea 

aliyeteuliwa kugombea nafasi ya uenyekiti wa Kijiji 

au Kitongoji atajitoa, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi atatengua uteuzi wa mgombea huyo na 

wagombea waliobaki wataendelea na hatua ya 

Uchaguzi. 
  (3) Endapo, baada ya uteuzi kufanyika, mgombea 

aliyeteuliwa kugombea nafasi ya uenyekiti wa Kijiji 

au Kitongoji atajitoa na kubaki mgombea mmoja wa 

nafasi hiyo, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atatengua uteuzi wa mgombea huyo na mgombea 

aliyebaki ataendelea na hatua ya Uchaguzi.  
  (4) Endapo, baada ya uteuzi kufanyika, mgombea wa 

nafasi ya ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji atajitoa, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atatengua uteuzi 

huo na wagombea waliobaki wataendelea na hatua ya 



Kanuni Za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji Na Mwenyekiti wa Kitongoji Katika Mamlaka Za Wilaya 

Tangazo la Serikali Na.571 (Linaendelea.) 

12 

 

Uchaguzi.  
    
Kufariki kwa 

mgombea 
21.- (1) Endapo, baada ya uteuzi kufanyika, mgombea wa 

nafasi ya uenyekiti wa Kijiji au Kitongoji atafariki, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ataahirisha 

uchaguzi wa nafasi hiyo na Chama cha Siasa 

kilichotoa mgombea aliyefariki kinaweza kuwasilisha 

jina la mwombaji mwingine ndani ya siku arobaini 

tangu kuahirishwa kwa uchaguzi ili hatua za uteuzi wa 

mwombaji huyo zifanyike. 
  (2) Endapo, baada ya uteuzi kufanyika, mgombea wa 

nafasi ya ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji atafariki, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ataahirisha 

uchaguzi wa nafasi hiyo na Chama cha Siasa 

kilichotoa mgombea aliyefariki kinaweza kuwasilisha 

jina la mwombaji mwingine ndani ya siku arobaini 

tangu kuahirishwa kwa uchaguzi ili hatua ya uteuzi 

wa mwombaji huyo zifanyike. 
    
Ukomo wa 
kuwa 
madarakani 

22.  Wenyeviti wa Vijiji, Wajumbe wa Halmashauri za 

Vijiji na Wenyeviti wa Vitongoji watakoma kushika 

nafasi hizo siku saba kabla ya siku ya kuchukua fomu 

za kugombea uongozi chini ya Kanuni hizi. 

 

SEHEMU YA TANO 

UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA PINGAMIZI NA RUFAA 

Pingamizi 
kuhusu 
uteuzi 

23.- (1) Mtu yeyote aliyeomba kuteuliwa kuwa mgombea au 

mgombea ambaye hakuridhika na uamuzi uliotolewa 

na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au anapinga 

uteuzi wa mgombea yeyote, anaweza kuwasilisha 

pingamizi na kumwomba Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi kupitia upya uamuzi uliofanyika ili amteue 

kuwa mgombea au atengue uteuzi anaoupinga na 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, baada ya kupitia 

pingamizi husika, anaweza kukubali au kulikataa 

pingamizi hilo.  
  (2) Pingamizi chini ya kanuni ndogo ya (1) 

litawasilishwa kwa maandishi kwa Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi katika muda wa siku mbili 
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tangu uamuzi au uteuzi ulipofanyika na Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi atasikiliza na kutoa uamuzi 

katika muda usiozidi siku mbili kuanzia siku ya 

kupokea pingamizi hilo. 
  (3) Mwombaji au mgombea ambaye hataridhika na 

uamuzi wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atakuwa na haki ya kukata rufaa kwenye Kamati ya 

Rufani iliyoanzishwa chini ya kanuni ya 24 katika 

muda usiozidi siku nne kuanzia tarehe ya uamuzi wa 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi. 
    
Kamati ya 
Rufani 

24.- (1) Kutakuwa na Kamati ya Rufani katika kila Wilaya 

ambayo itakuwa na wajumbe wafuatao: 
   (a) Katibu Tawala wa Wilaya ambaye atakuwa 

Mwenyekiti; 
   (b) watumishi wanne wa umma kutoka taasisi za 

umma zilizopo katika Wilaya husika; na 
   (c) mtumishi mmoja wa umma ambaye atakuwa 

Katibu na hatakuwa na haki ya kupiga kura. 
  (2) Wajumbe wa Kamati ya Rufani watateuliwa na 

Katibu Tawala wa Mkoa siku saba kabla ya siku ya 

uteuzi wa wagombea kwa kuzingatia sifa 

zilizoainishwa katika kanuni ya 25. 
    
Sifa za 

Wajumbe 
wa Kamati 
ya Rufani 

25. Mtu yeyote hatateuliwa kuwa Mjumbe wa Kamati ya 

Rufani endapo- 

  (a) anahusika na uteuzi wa wagombea; 

  (b) ni Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi au Msimamizi wa 

Kituo;  
   (c) ni mtumishi wa Halmashauri; au  
   (d) kiongozi wa Chama cha Siasa katika ngazi 

yoyote. 
     
Majukumu 
ya Kamati 

ya Rufani 

26.- (1) Kamati ya Rufani itakuwa na majukumu ya kupokea, 

kusikiliza na kutoa uamuzi wa rufaa iliyowasilishwa 

chini ya kanuni ya 23(3). 
  (2) Kamati ya Rufani itatoa uamuzi wa rufaa ndani ya 

siku nne kuanzia siku ya kupokea rufaa na uamuzi 
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wake utakuwa wa mwisho. 
    

SEHEMU YA SITA 

KAMPENI ZA UCHAGUZI 

 
Kampeni za 
uchaguzi 

27.- (1) Kampeni za Uchaguzi zitafanyika siku saba kabla ya 

siku ya Uchaguzi. 
  (2) Kila Chama cha Siasa kinachoshiriki Uchaguzi 

kitawasilisha ratiba yake ya mikutano ya kampeni ya 

uchaguzi kwa Msimamizi wa Uchaguzi si chini ya 

siku saba kabla ya kuanza kwa kampeni. 
  (3) Msimamizi wa Uchaguzi ataunganisha ratiba za 

mikutano ya kampeni zilizowasilishwa na Vyama vya 

Siasa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (2) baada ya 

maridhiano na Vyama vya Siasa vinavyoshiriki 

Uchaguzi na atatakiwa kuwasilisha ratiba ya 

mikutano ya kampeni za uchaguzi iliyounganishwa 

siku tatu kabla ya kampeni kuanza kwa Mkuu wa 

Polisi wa Wilaya. 
  (4) Endapo Vyama Vya Siasa vitashindwa kuridhiana 

wakati wa uunganishaji wa ratiba za mikutano ya 

kampeni, Msimamizi wa Uchaguzi ataunganisha 

ratiba za mikutano ya kampeni na uamuzi wake 

utakuwa wa mwisho. 
  (5) Mgombea au mwakilishi wa mgombea au Chama cha 

Siasa chenye mgombea kinaweza kuitisha na 

kuhutubia mikutano ya kampeni kwa mujibu wa 

ratiba ya mikutano ya kampeni iliyoandaliwa na 

kuwasilishwa kwa Mkuu wa Polisi wa Wilaya na 

mikutano hiyo itaratibiwa na Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi. 
    
Wajibu wa 
Jeshi la 

Polisi 

28.- (1) Mkuu wa Polisi wa Wilaya atakuwa na wajibu wa 

kuhakikisha ulinzi na usalama katika mikutano ya 

kampeni. 
  (2) Ratiba ya mikutano ya kampeni za uchaguzi 

itakayowasilishwa na Msimamizi wa Uchaguzi kwa 

Mkuu wa Polisi wa Wilaya chini ya kanuni ya 27(3) 

itakuwa ni taarifa rasmi ya mikutano ya kampeni na 
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mgombea au Chama chake hakitowajibika kutoa 

taarifa kwa Jeshi la Polisi. 
  (3) Mikutano ya kampeni za uchaguzi kwa mujibu wa 

ratiba iliyopitishwa itaanza saa mbili asubuhi na 

itamalizika saa kumi na mbili kamili jioni ya kila siku 

ya kampeni. 
    
Mabadiliko 
ya ratiba 

29.- (1) Endapo Mgombea au Chama cha Siasa chenye 

mgombea kitakusudia kufanya mabadiliko ya ratiba 

ya mikutano ya kampeni, kitafanya hivyo baada ya 

kuwasilisha kwa maandishi mapendekezo ya 

mabadiliko hayo kwa Msimamizi wa Uchaguzi na 

mapendekezo hayo kuridhiwa kwa mujibu wa kanuni 

ndogo ya (2). 
  (2) Msimamizi wa Uchaguzi ataitisha kikao na Vyama 

vya Siasa vinavyoshiriki uchaguzi ili kujadili maombi 

ya mabadiliko ya ratiba na mabadiliko 

yatakayokubaliwa yatawasilishwa kwa Mkuu wa 

Polisi wa Wilaya kwa ajili ya kupatiwa ulinzi siku ya 

mkutano wa kampeni. 
     
Masharti ya 
kampeni 

30.- (1) Mgombea, mwakilishi wa mgombea au Chama cha 

Siasa chenye mgombea kitatakiwa kuendesha 

mikutano ya kampeni za uchaguzi kwa mujibu wa 

ratiba na kwa kuzingatia muda uliowekwa chini ya 

Kanuni hizi. 
  (2) Mgombea au mwakilishi wa mgombea au Chama cha 

Siasa chenye mgombea hakitaruhusiwa kuendesha 

kampeni za uchaguzi kwa: 
   (a) kutumia rushwa; 
   (b) kutoa maneno ya kashfa au lugha za matusi;  
   (c) kufanya ubaguzi wa jinsia, maumbile, 

ulemavu, dini, rangi, kabila au ubaguzi 

mwingine wa aina yoyote; au 
   (d) kutoa maneno ambayo yanaweza kusababisha 

uvunjifu wa amani au vurugu. 
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SEHEMU YA SABA 

TARATIBU ZA UPIGAJI KURA 

 
Mahali, 
vituo na 
muda wa 
kupigia kura 

31.- (1) Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Mwenyekiti wa 

Kitongoji na Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji 

utafanyika katika Vitongoji vilivyomo katika Kijiji. 
  (2) Vituo vya kupigia kura vitakuwa katika majengo ya 

umma yaliyopo katika Kitongoji husika na endapo 

Kitongoji hakina majengo ya umma, Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi, baada ya kushauriana na 

wagombea au Vyama vya Siasa vyenye wagombea, 

atateua eneo lingine kuwa kituo cha kupigia kura. 
  (3) Kura zitapigwa kuanzia saa mbili kamili asubuhi 

mpaka saa kumi kamili jioni. 
  (4) Baada ya saa kumi kamili, askari atakaa nyuma ya 

mpiga kura wa mwisho ili kuzuia watu waliochelewa 

kupiga kura. 
    
Masanduku 
ya kura 

32.- (1) Kutakuwa na masanduku maalum ya kupigia kura 

kwa nafasi ya uenyekiti wa Kijiji, ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji kundi mchanganyiko la 

wanaume na wanawake, ujumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji kupitia kundi la wanawake na uenyekiti wa 

Kitongoji yaliyotengenezwa kwa namna 

itakayomwezesha mpiga kura kutumbukiza kura yake 

kwa urahisi kwa kila ngazi itakayopigiwa kura bila ya 

kuruhusu kura hiyo kutolewa ndani ya sanduku hilo. 
  (2) Kabla ya kuanza kupiga kura, Msimamizi wa Kituo 

atawaonesha wapiga kura sanduku la kupigia kura 

lililo wazi na atalifunga kwa lakiri kwa namna 

ambayo itazuia kufunguliwa bila kukata lakiri. 
    
Karatasi za 

kupigia kura 
33. Kutakuwa na karatasi za kupigia kura kwa nafasi ya 

uenyekiti wa Kijiji, ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji 

kundi mchanganyiko la wanaume na wanawake, ujumbe 

wa Halmashauri ya Kijiji kupitia kundi la wanawake na 

uenyekiti wa Kitongoji ambazo zitakuwa kama 

zilivyoainishwa katika Jedwali la Nne la Kanuni hizi. 
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Utambulisho 

wa mpiga 
kura 

34.- 

 

 

(1) Msimamizi wa Kituo atatakiwa, kabla ya kumpa 

mpiga kura karatasi za kupigia kura, kujiridhisha 

kama jina la mpiga kura huyo limo kwenye orodha ya 

Wapiga Kura. 
  (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), Msimamizi 

wa Kituo anaweza kumtaka mpiga kura aoneshe 

kitambulisho kitakachoonesha kuwa jina la mpiga 

kura huyo ndilo lililomo kwenye Orodha ya Wapiga 

Kura. 
  (3) Aina ya kitambulisho ambacho Msimamizi wa Kituo 

anaweza kumtaka mpiga kura kuonesha ni pamoja na: 
   (a) kitambulisho cha mpiga kura; 
   (b) kitambulisho cha kazi; 
   (c) hati ya kusafiria; 
   (d) kadi ya bima ya afya; 
   (e) kitambulisho cha shule au chuo; 
   (f) kitambulisho cha mifuko ya hifadhi ya jamii; 
   (g) leseni ya udereva; au 
   (h) kitambulisho cha taifa. 
  (4) Endapo mpiga kura atakuwa hana kitambulisho cha 

aina yoyote kati ya vilivyotajwa chini ya kanuni 

ndogo ya (3) lakini jina lake limo kwenye Orodha ya 

Wapiga Kura iliyoandaliwa kwa mujibu wa Kanuni 

hizi, Msimamizi wa Kituo atamruhusu mtu huyo 

kupiga kura baada ya kutambuliwa na wakazi wa 

eneo husika. 
    
Upigaji kura 35.- (1) Kura zitapigwa katika namna itakayozingatia usiri. 
  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ya 34, Msimamizi 

wa Kituo atampa mpiga kura karatasi nne za kupigia 

kura kwa nafasi zifuatazo: 
   (a) mwenyekiti wa Kijiji; 
   (b) wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji; 
   (c) wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji kupitia 

kundi la wanawake; na 
   (d) mwenyekiti wa Kitongoji. 
  (3) Mpiga kura, baada ya kupewa karatasi za kupigia 

kura, atapiga kura kwa utaratibu ufuatao: 
   (a) kura moja kwa nafasi ya uenyekiti wa Kijiji; 
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   (b) kura moja kwa nafasi ya uenyekiti wa 

Kitongoji; 
   (c) kura kwa nafasi ya ujumbe wa Halmashauri 

ya Kijiji kwa idadi itakayoelekezwa na 

Msimamizi wa kituo; na 
   (d) kura kwa nafasi ya ujumbe wa Halmashauri 

ya Kijiji kupitia kundi la wanawake. 
  (4) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo (3), Endapo 

kutakuwa na mgombea pekee kwa nafasi ya 

Mwenyekiti wa Kijiji au Kitongoji au kundi la 

Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji kwa kundi 

mchanganyiko yaani wanaume na wanawake au kwa 

kundi la wanawake mpiga kura atapiga kura moja ya 

NDIYO au HAPANA kwa nafasi ya mgombea 

husika. 
  (5) Baada ya kupiga kura, mpiga kura atatakiwa 

kuchovya kidole cha mkono katika kidau cha wino. 
  (6) Wakati wa kupiga kura watu wafuatao wataruhusiwa 

kushuhudia kura zinavyopigwa: 
   (a) Msimamizi wa Uchaguzi; 
   (b) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; 
   (c) Askari Polisi, Mgambo mwenye sare au afisa 

yeyote anayesimamia ulinzi ambaye 

atatambuliwa na Msimamizi au Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi;  
   (d) Wakala wa Chama cha Siasa chenye 

Mgombea; na 
   (e) Mwangalizi wa Uchaguzi mwenye 

kitambulisho. 
  (7) Bila kuathiri masharti ya Kanuni hizi, mtu yeyote 

hatoruhusiwa kubaki katika eneo la Kituo cha 

Kupigia Kura baada ya kupiga kura. 
     
Usaidizi 
kwa wenye 
mahitaji 
maalum 

36.- (1) Mpiga kura ambaye: 

  (a) kwa sababu ya ulemavu wa macho au 

ulemavu mwingine wowote; au 
   (b) hajui kusoma na kuandika, 
    anaweza kumwomba mtu yeyote kumsaidia kupiga 

kura; isipokuwa mpiga kura huyo hataruhusiwa 
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kuomba usaidizi wa Msimamizi wa Uchaguzi, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, Msimamizi wa 

Kituo, mgombea au wakala wake. 
  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), mtu 

mmoja hataruhusiwa kumsaidia mpiga kura zaidi ya 

mmoja.  
    
Kuahirisha 
upigaji kura 

37. Endapo siku ya kupiga kura kutatokea jambo lolote 

litakalozuia upigaji kura kuendelea kufanyika, Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi baada ya kuwasiliana na 

Msimamizi wa Uchaguzi ataahirisha upigaji kura hadi 

siku inayofuata au siku nyingine anayoona inafaa ambayo 

haitazidi siku saba tangu siku uchaguzi ulipoahirishwa. 
    

SEHEMU YA NANE 

KUHESABU KURA NA KUTANGAZA MATOKEO 

 
Kuhesabu 
kura 

38.- (1) Kura zitahesabiwa na Msimamizi wa Kituo kwenye 

kituo cha kupigia kura mbele ya wagombea au 

mawakala wao. 
  (2) Msimamizi wa Kituo, kabla ya kuanza kuhesabu 

kura, atafanya yafuatayo mbele ya wagombea au 

mawakala wao: 
   (a) atahakiki idadi ya wakazi waliopiga kura; 
   (b) atahesabu idadi ya karatasi za kupigia kura 

ambazo hazikutumika na kuziweka katika 

bahasha maalum; 
   (c) atakagua lakiri na kuona kama 

haijafunguliwa; 
   (d) atakata lakiri; na 
   (e) atafungua sanduku la kupigia kura. 
  (3) Bila ya kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 

wakati wa kuhesabu kura watu wafuatao 

wataruhusiwa kushuhudia kura zinavyohesabiwa: 
   (a) Msimamizi wa Uchaguzi; 
   (b) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; 
   (c) Askari Polisi, Mgambo mwenye sare au afisa 

yeyote anayesimamia ulinzi; na 
   (d) Mwangalizi wa uchaguzi mwenye 
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kitambulisho. 
  (4) Bila kuathiri masharti ya Kanuni hii, kura za 

wagombea wa nafasi ya uenyekiti wa Kijiji na 

ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji zitajumlishwa 

katika kituo cha kujumlishia kura kitakachokuwa 

katika ofisi ya Serikali ya Kijiji au mahali kwingine 

ambapo Msimamizi wa Uchaguzi ataelekeza. 
  (5) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (4), Mgombea 

au Wakala wake na watu waliotajwa katika kanuni 

ndogo ya (3) wanaweza kushuhudia kura 

zinavyojumlishwa. 
     
Matokeo ya 

Mwenyekiti 
wa 
Kitongoji 

39.- (1) Msimamizi wa Kituo atamtangaza mgombea wa 

nafasi ya uenyekiti wa Kitongoji aliyepata kura 

nyingi kuwa Mwenyekiti wa Kitongoji. 
  (2) Endapo idadi ya kura kwa nafasi ya uenyekiti wa 

Kitongoji italingana kwa wagombea wanaoongoza, 

Msimamizi wa Kituo atatangaza matokeo hayo na 

kuwasilisha taarifa ya uchaguzi huo kwa Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi ambaye atapanga tarehe 

nyingine ya uchaguzi ndani ya siku kumi na nne 

tangu tarehe ya uchaguzi. 
  (3) Matokeo ya uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kitongoji 

yatajazwa kwenye fomu ya matokeo kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la Tano la Kanuni hizi 

ambayo itasainiwa na wagombea au mawakala wao 

pamoja na Msimamizi wa Kituo na kubandikwa 

kwenye sehemu ya matangazo ya uchaguzi.  
  (4) Bila kuathiri masharti ya Kanuni hii, pale ambapo 

nafasi ya uenyekiti wa Kitongoji ilikuwa na mgombea 

pekee, Msimamizi wa Kituo atamtangaza mgombea 

pekee kuwa Mwenyekiti wa Kitongoji endapo 

atakuwa amepata kura nyingi za NDIYO.  
  (5) Endapo idadi ya kura za NDIYO na HAPANA kwa 

mgombea pekee kwa nafasi ya uenyekiti wa 

Kitongoji zitalingana, Msimamizi wa Kituo 

atatangaza matokeo hayo na kuwasilisha taarifa ya 

Uchaguzi huo kwa Msimamizi wa Uchaguzi ambaye 

atapanga tarehe nyingine ya Uchaguzi ndani ya siku 
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kumi na nne tangu tarehe ya Uchaguzi. 
     
Matokeo ya 

Wajumbe 
wa 
Halmashauri 
ya Kijiji 

40.- (1) 

 

 

 

 

 

 

 

 

Msimamizi wa Kituo atajaza matokeo ya Uchaguzi 

wa Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji kupitia kundi 

mchanganyiko la wanaume na wanawake na 

Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji kupitia kundi la 

wanawake kwenye fomu ya matokeo iliyoainishwa 

katika Jedwali la Tano la Kanuni hizi ambayo 

itasainiwa na wagombea au mawakala wao pamoja na 

Msimamizi wa Kituo na nakala kubandikwa kwenye 

sehemu ya matangazo ya Uchaguzi na nakala halisi 

kuwasilishwa Ofisi ya Serikali ya Kijiji. 
  (2)  Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, baada ya kupokea 

nakala halisi ya fomu ya matokeo kutoka kwa 

Msimamizi wa Kituo, atajaza matokeo hayo katika 

fomu ya matokeo ya jumla iliyoainishwa katika 

Jedwali la Tano la Kanuni hizi na kumtangaza 

mshindi au washindi wa kila nafasi iliyogombewa. 
  (3) Fomu ya matokeo ya jumla itasainiwa na wagombea 

au mawakala wao pamoja na Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi. 
  (4) Utaratibu wa kutangaza matokeo ya Wajumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji wa kundi la wagombea 

mchanganyiko yaani wanawake na wanaume utakuwa 

kama ifuatavyo: 
   (a) endapo idadi ya wagombea ni kubwa kuliko 

idadi ya nafasi za ujumbe zilizopo, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atawatangaza wagombea waliopata kura 

nyingi kuwa wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji;  
   (b) endapo idadi ya kura inalingana kwa 

wagombea au kwa baadhi yao, Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi atawatangaza 

wagombea ambao wamepata kura nyingi 

kuwa washindi wa nafasi ya ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji;  
   (c) endapo idadi ya kura inalingana kwa 

wagombea lakini anahitajika mgombea 



Kanuni Za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji Na Mwenyekiti wa Kitongoji Katika Mamlaka Za Wilaya 

Tangazo la Serikali Na.571 (Linaendelea.) 

22 

 

mmoja kati yao ili kupata idadi ya jumla ya 

wajumbe wanaohitajika kwa mujibu wa 

Kanuni hizi, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi atatangaza matokeo hayo na 

kupanga tarehe nyingine ya Uchaguzi katika 

muda usiozidi siku kumi na nne tangu siku 

ya Uchaguzi. 
  (5) Utaratibu wa kutangaza matokeo ya wajumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji kwa kundi la wagombea wa 

ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji kundi la wanawake 

utakuwa kama ifuatavyo: 
   (a) endapo idadi ya wajumbe ni kubwa kuliko 

idadi ya nafasi za ujumbe zilizopo, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atawatangaza wagombea waliopata kura 

nyingi kuwa wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji;  
   (b) endapo idadi ya kura italingana kwa 

wagombea au kwa baadhi yao, Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi atawatangaza 

wagombea ambao wamepata kura nyingi 

kuwa ni washindi wa nafasi ya ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji;  
   (c) endapo idadi ya kura italingana kwa 

wagombea lakini anahitajika mgombea 

mmoja kati yao ili kupata idadi ya jumla ya 

wajumbe wanaohitajika kwa mujibu wa 

Kanuni hizi, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi atatangaza matokeo hayo na 

kupanga tarehe nyingine ya Uchaguzi katika 

muda usiozidi siku kumi na nne tangu siku ya 

Uchaguzi. 
  (6) Bila kuathiri masharti ya Kanuni hii, pale ambapo 

nafasi ya Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji kupitia 

kundi mchanganyiko la wanaume na wanawake na 

Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji kupitia kundi la 

wanawake lina wagombea pekee, Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi atamtangaza mgombea pekee 

kuwa Mjumbe wa Halmashauri ya Kijiji kupitia kundi 
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mchanganyiko la wanaume na wanawake na 

Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji kupitia kundi la 

wanawake endapo atakuwa amepata kura nyingi za 

NDIYO.   
  (7) Endapo idadi ya kura za NDIYO na HAPANA kwa 

Mjumbe wa Halmashauri ya Kijiji kupitia kundi 

mchanganyiko la wanaume na wanawake na Mjumbe 

wa Halmashauri ya Kijiji kupitia kundi la wanawake 

zitalingana, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atatangaza matokeo hayo na kuwasilisha taarifa ya 

Uchaguzi huo kwa Msimamizi wa Uchaguzi ambaye 

atapanga tarehe nyingine ya Uchaguzi ndani ya siku 

kumi na nne tangu tarehe ya Uchaguzi. 
   
Matokeo ya 

Mwenyekiti 
wa Kijiji 

41.- (1) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, baada ya kupokea 

fomu za matokeo ya kura za nafasi ya uenyekiti wa 

Kijiji kutoka kwa wasimamizi wa vituo vya kupigia 

kura, atajumlisha idadi ya kura kwa kila mgombea wa 

nafasi ya uenyekiti wa Kijiji na kujaza matokeo 

katika fomu ya matokeo ya jumla iliyoainishwa 

katika Jedwali la Tano la Kanuni hizi na fomu hiyo 

itasainiwa na wagombea au mawakala wao pamoja na 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi.  
  (2) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atamtangaza 

mgombea aliyepata kura nyingi kuwa Mwenyekiti wa 

Kijiji na kubandika matokeo hayo kwenye sehemu ya 

matangazo ya uchaguzi. 
  (3) Endapo idadi ya kura inalingana kwa wagombea 

wanaoongoza, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atatangaza matokeo na kupanga tarehe nyingine ya 

uchaguzi wa marudio utakaofanyika ndani ya muda 

wa siku kumi na nne tangu tarehe ya uchaguzi. 
  (4) Bila kuathiri masharti ya Kanuni hii, pale ambapo 

nafasi ya uenyekiti wa Kijiji ilikuwa na mgombea 

pekee, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atamtangaza mgombea pekee kuwa Mwenyekiti wa 

Kijiji endapo atakuwa amepata kura nyingi za 

NDIYO.  
  (5) Endapo idadi ya kura za NDIYO na HAPANA kwa 
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mgombea pekee kwa nafasi ya uenyekiti wa Kijiji 

zitalingana, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atatangaza matokeo hayo na kuwasilisha taarifa ya 

Uchaguzi huo kwa Msimamizi wa Uchaguzi ambaye 

atapanga tarehe nyingine ya Uchaguzi ndani ya siku 

kumi na nne tangu tarehe ya Uchaguzi. 
     
Taratibu za 
kurudia 
uchaguzi 

42.- (1) Bila kuathiri masharti ya Kanuni hizi, uchaguzi wa 

marudio unaotokana na kulingana kwa idadi ya kura 

utahusisha wagombea ambao idadi ya kura zao 

zimelingana na itachukuliwa kuwa wagombea hao 

wameshateuliwa kuwa wagombea kwa mujibu wa 

Kanuni hizi. 
  (2) Wagombea wanaoshiriki katika uchaguzi wa marudio 

au Vyama vyao vya Siasa kwa mujibu wa kanuni 

ndogo ya (1) havitaruhusiwa kufanya kampeni za 

uchaguzi wa marudio. 

 
Masuala 

yasiyobatili-
sha matokeo 

43. Masuala yafuatayo hayatobatilisha matokeo ya uchaguzi 

au utekelezaji wa shughuli yoyote ya uchaguzi: 

  (a) kutokuwepo kwa mgombea au wakala wa 

mgombea wakati wa kupiga kura, kuhesabu 

kura au kutangaza matokeo; au 

   (b) mgombea au wakala wa mgombea kukataa 

kusaini fomu ya matokeo. 

     
Malalamiko 
kuhusu 

uendesha ji 
wa uchaguzi 

44. Mgombea yeyote ambaye hakuridhika na matokeo ya 

uchaguzi au uendeshaji wa uchaguzi anaweza kufungua 

shauri katika Mahakama ya Wilaya ndani ya siku 

thelathini tangu siku ya kutangaza matokeo ya uchaguzi. 
   
Utunzaji wa  
nyaraka 

45.- (1) Msimamizi wa uchaguzi atahakikisha anatunza kwa 

usalama nyaraka zote zinazohusu uendeshaji wa 

uchaguzi. 
  (2) Msimamizi wa uchaguzi atahakikisha nyaraka zote 

zinazohusu uendeshaji wa uchaguzi zinateketezwa 

baada ya kupita kipindi cha siku thelathini toka siku 

ya uchaguzi isipokuwa kama itaelekezwa vinginevyo 

kwa amri ya Mahakama kutokana na mwenendo wa 
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mashauri ya uchaguzi.  

     

SEHEMU YA TISA 

NAFASI WAZI NA UCHAGUZI MDOGO 

 
Nafasi 

wazi 
46.- (1) Nafasi ya uenyekiti wa Kijiji au ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji au uenyekiti wa Kitongoji 

itakuwa wazi endapo yatatokea mambo yafuatayo: 

   (a) kifo cha Mwenyekiti au Mjumbe; 

   (b) Mwenyekiti au Mjumbe kujiuzulu wadhifa 

wake; 

   (c) Mwenyekiti au Mjumbe kukosa sifa za kuwa 

mgombea; 

   (d) kubatilishwa kwa matokeo ya uchaguzi; 

   (e) Mwenyekiti au Mjumbe kukoma kuwa 

mwanachama wa Chama cha Siasa 

kilichomdhamini; 

   (f) Mwenyekiti au Mjumbe kuhama Kijiji au 

Kitongoji kwa kadri itakavyokuwa; 

   (g) Mwenyekiti kutoitisha mikutano mitatu ya 

kawaida mfululizo bila kuwa na sababu za 

msingi;  

   (h) Mwenyekiti au Mjumbe kutohudhuria 

mikutano mitatu mfululizo ya kawaida bila 

kuwa na sababu ya msingi;  

   (i) kugawanywa kwa Kijiji au Kitongoji; au  

   (j) Mwenyekiti au Mjumbe kuvuliwa madaraka 

kwa mujibu wa Sheria. 

  (2) Endapo litatokea jambo lolote chini ya kanuni ndogo 

ya (1), Mtendaji wa Kijiji atatoa taarifa kwa 

Msimamizi wa Uchaguzi katika kipindi kisichozidi 

siku saba tangu kutokea kwa jambo hilo. 

    
Uchaguzi 
Mdogo 

47.- (1) Msimamizi wa Uchaguzi atatangaza kuwepo kwa 

nafasi wazi ya uenyekiti wa Kijiji, ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji au uenyekiti wa Kitongoji 

ndani ya siku kumi na nne baada ya kupokea taarifa 

kutoka kwa Mtendaji wa Kijiji juu ya kuwepo kwa 

nafasi wazi. 
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  (2) Nafasi wazi ya uenyekiti wa Kijiji au ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji au uenyekiti wa Kitongoji 

itajazwa kwa kufanya Uchaguzi Mdogo kwa 

utaratibu uliopo katika Kanuni hizi.  

  (3) Nafasi ya uenyekiti wa Kijiji au ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji au uenyekiti wa Kitongoji 

itajazwa ndani ya muda wa siku sitini baada ya 

kutangazwa kuwa wazi. 

  (4) Uchaguzi Mdogo hautafanyika kwa nafasi yoyote ile 

chini ya Kanuni hizi endapo muda uliosalia kabla ya 

uchaguzi wa kawaida ni miezi sita au pungufu yake. 

    

SEHEMU YA KUMI  

UTARATIBU WA KUAPISHWA 

   
Kiapo 48.- (1) Wafuatao watatakiwa kuapa kiapo cha uaminifu na 

kutunza siri mbele ya Hakimu kabla ya kuanza 

kutekeleza majukumu yao chini ya Kanuni hizi: 

   (a) Msimamizi wa Uchaguzi; 

   (b) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; 

   (c) Msimamizi wa Kituo; 

   (d) Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati ya 

Rufani;  

   (e) mawakala wa Vyama vya Siasa; na 

   (f) mtumishi yeyote wa umma atakayeteuliwa 

kusimamia shughuli za uchaguzi chini ya 

Kanuni hizi. 

  (2) Endapo Hakimu hawezi kupatikana, Msimamizi wa 

Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

anaweza kuwaapisha watu waliotajwa katika aya za 

(c), (d), (e) na (f) za kanuni ndogo ya (1). 

  (3) Wenyeviti wa Vijiji, Wenyeviti wa Vitongoji na 

Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji, kabla ya kuanza 

kutekeleza majukumu yao, wataapa kiapo cha utii na 

uadilifu mbele ya Hakimu ndani ya siku kumi na nne 

baada ya siku ya uchaguzi. 

  (4) Viapo vilivyotajwa katika Kanuni hii vitakuwa kama 

vilivyoainishwa katika Jedwali la Sita la Kanuni hizi 

na watakaoapishwa watapewa nakala za viapo. 
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SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

MAKOSA NA ADHABU 

 
Makosa ya 

uchaguzi 
49.- (1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa la uchaguzi 

endapo: 

   (a) ataharibu Orodha ya Wapiga Kura au nyaraka 

zozote zinazohusiana na uchaguzi; 

   (b) atatoa taarifa za uongo ili aweze kupiga kura 

au kugombea nafasi ya uenyekiti wa Kijiji au 

ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji au 

uenyekiti wa Kitongoji; 

   (c) atajiandikisha zaidi ya mara moja kwenye 

orodha ya wapiga kura;  

   (d) atapiga kura zaidi ya mara moja kwa 

wagombea wa nafasi moja; 

   (e) atatishia wapiga kura au wagombea ili 

kuvuruga uchaguzi; 

   (f) atafanya kampeni siku ya uchaguzi; 

   (g) ataonyesha ishara au kuvaa mavazi 

yanayoashiria kumtambulisha mgombea au 

Chama cha Siasa katika eneo la mita mia 

mbili kutoka kwenye kituo cha kupigia kura; 

   (h) atamzuia Msimamizi wa Uchaguzi, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, 

Msimamizi wa Kituo, Mjumbe wa Kamati ya 

Rufani au mtumishi wa umma aliyeteuliwa 

kusimamia uchaguzi kutekeleza majukumu 

yake; 

   (i) atakiuka masharti ya kiapo chake chini ya 

kanuni ya 48(1);  

   (j) atapatikana na karatasi za kupigia kura zaidi 

ya moja kwa nafasi moja inayogombewa;  

   (k) atavuruga ratiba ya mikutano ya kampeni za 

uchaguzi au atavunja masharti ya kampeni za 

uchaguzi;  

   (l) atafanya jambo lolote kinyume cha Kanuni 

hizi. 

   (m) atakutwa na silaha kinyume cha Sheria 
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kwenye eneo la uteuzi wa wagombea, 

mikutano ya kampeni, eneo la usikilizaji wa 

rufaa, kituo cha kuandikisha wapiga kura au 

kituo cha kupigia na kuhesabu kura; au 

   (n) atatangaza matokeo ya uchaguzi kabla 

hayajatangazwa na Msimamizi wa Uchaguzi, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au 

Msimamizi wa Kituo kwa mujibu wa Kanuni 

hizi. 

  (2) Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kwa kosa lolote 

chini ya kanuni ndogo ya (1) atahukumiwa adhabu 

ya faini isiyozidi shilingi laki tatu au kifungo 

kisichozidi miezi kumi na miwili au vyote kwa 

pamoja yaani faini na kifungo. 

  (3) Mtu yeyote atakayetumia lugha ya matusi, kashfa, 

kejeli, udhalilishaji na vitisho au lugha inayo ashiria 

unyanyasaji na ukatilii wa kijinsia katika uchaguzi 

atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

ataadhibiwa kwa mujibu wa taratibu za maadili. 

    
Kinga 50. Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi, Msimamizi wa Kituo, Wajumbe wa Kamati ya 

Rufani au mtumishi yeyote wa umma aliyehusika na 

usimamizi wa uchaguzi hatowajibika kwa jinai au madai 

au kuchukuliwa hatua za kinidhamu au kiutawala kwa 

jambo lolote alilolifanya au kuacha kufanya kwa nia 

njema wakati wa kutekeleza majukumu yake chini ya 

Kanuni hizi.  

    

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 

MASUALA MENGINEYO 

    
Waangalizi 
wa ndani wa 

uchaguzi 

51.- (1) Waangalizi wa ndani wa uchaguzi wataruhusiwa 

kuangalia uchaguzi baada ya kupata kibali cha 

Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya Serikali 

za Mitaa. 

  (2) Maombi ya kibali cha uangalizi wa uchaguzi 

yatawasilishwa kwa Katibu Mkuu wa Wizara yenye 

dhamana ya Serikali za Mitaa ndani ya muda wa siku 
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ishirini na moja baada ya Tangazo la Uchaguzi 

kutolewa. 

  (3) Waangalizi wa ndani wa uchaguzi watafanya 

shughuli za uangalizi kwa gharama zao wenyewe na 

watatakiwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi na 

miongozo itakayotolewa ikiwa ni pamoja na 

kutoingilia kwa namna yoyote shughuli za uchaguzi. 

    
Taratibu za 

Maadili 
52. Bila ya kuathiri masharti ya Kanuni hizi, kutakuwa na 

Taratibu za Maadili ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 

zilizoainishwa katika Jedwali la Saba la Kanuni hizi 

ambazo zitatakiwa kufuatwa na wadau wa uchaguzi 

walioainishwa katika Taratibu hizo.  
   
Miongozo 53. Bila ya kuathiri masharti ya Kanuni hizi, Waziri anaweza 

kutoa miongozo mbalimbali kuhusu uchaguzi. 
   
Elimu ya 
Mpiga Kura 

54.- (1) Taasisi yoyote inayotaka kutoa elimu ya mpiga kura 

katika uchaguzi itatakiwa kuwasilisha maombi ya 

kibali cha kutoa elimu ya mpiga kura kwa Katibu 

Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya Serikali za 

Mitaa kwa kuzingatia miongozo itakayotolewa. 
  (2) Taasisi zitakazotoa elimu ya mpiga kura zitatoa 

elimu hiyo kwa gharama zao. 
   
Kufutwa 
kwa Kanuni 
za Uchaguzi 
TS Na.  
373 la 2019 

55.- (1) Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji na 

Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji na Mwenyekiti 

wa Kitongoji katika Mamlaka za Wilaya za Mwaka 

2019 zinafutwa. 
  (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), 

matangazo, machapisho, miongozo, taratibu au kitu 

chochote kinachohusu Uchaguzi wa Serikali za 

Mitaa ambacho kilikuwa kinatumika kabla ya kuanza 

kutumika kwa Kanuni hizi, kitaendelea kutumika 

hadi pale kitakapofutwa na matangazo, machapisho, 

miongozo, taratibu au kitu chochote kitakachotolewa 

kwa mujibu wa Kanuni hizi isipokuwa kama 

machapisho, miongozo, taratibu au kitu hicho 

kinakinzana na Kanuni hizi. 
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__________ 

 
JEDWALI LA KWANZA 

_________ 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 11(1)) 
__________ 

 
FOMU Na. I 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

  

  
 

ORODHA YA WAPIGA KURA KWA AJILI YA UCHAGUZI WA MAMLAKA ZA SERIKALI 
ZA MITAA MWAKA 2024 

 
HALMASHAURI: …………………… 

 
MAMLAKA YA MJI MDOGO: …………… 

 

KATA: …………………………………… 
 

KIJIJI/MTAA: ……………………………. 
 

KITONGOJI: …………………………… 
 

 

 
 

Na. Jina la Mpiga Kura 
(Majina matatu) 

Jinsi 
(Me/Ke) 

Umri Tarehe ya 
kuandikish

wa 

Saini/Dole 
gumba la 

aliyeandikish
wa 

Saini ya 
Mwandikish

aji 

1.       

2.       

3.       

4.       

5.       

6..       

7.       

8.       

9.       

10.       
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__________ 

 
JEDWALI LA PILI 

__________ 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 17(5)) 
__________ 

 
 

FOMU Na. II 
 

FOMU YA MAOMBI YA UTEUZI KUGOMBEA UENYEKITI WA KITONGOJI/KIJIJI 
MWAKA 2024 

 
 
 
 

 
 
 
HALMASHAURI ……………………………………. 
KATA………………………………………………….  
KIJIJI…………………………………………………. 
KITONGOJI ………………………………………… 

 

 
SEHEMU A: MAELEZO YA MGOMBEA  

(Ijazwe na anayeomba kugombea) 
 

1. Jina la Ukoo………………………………………….. 
2. Jina la Kati…………………………………………… 
3. Jina la Mwanzo………………………………………. 
4. Jinsi (Me/Ke)………………………………………… 

5. Uraia …………………………………………………. 
6. Tarehe ya kuzaliwa…………………………………… 
7. Mahali unapoishi  (a) Kitongoji……………………… 
 (b)Kijiji…………………………… 
 (c) Kata…………………………… 
8. Namba ya Simu (kama ipo) ………………………….. 
9. Kazi/shughuli yako …………………………………... 
10.Uwezo wako wa Kusoma na Kuandika kiswahili au kiingereza 

(a) Kusoma Kiswahili Ndiyo         Hapana  

(b) Kuandika Kiswahili Ndiyo   Hapana  

(c) Kusoma Kiingereza Ndiyo  Hapana   

(d) Kuandika Kiingereza Ndiyo      Hapana  

11.  Je una ulemavu wa aina yoyote? Ndiyo  Hapana  
       Aina ya Ulemamavu…………………………………… 

 
12. Jina la Chama cha Siasa kinachokudhamini ……………………………….. 
            (kwa kirefu au kwa kifupi) 
 

NEMBO YA 

HALMASHAURI 
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13. Nafasi unayoomba kugombea……………………………………………... 

 
Nathibitisha kwamba taarifa zote zilizoandikwa hapo juu ni sahihi kama nijuavyo. 
 
Saini ya Mgombea ………………………Tarehe ……………..……………… 
 

                          SEHEMU B: TAMKO LA MGOMBEA LA KUHESHIMU NA KUTEKELEZA 
TARATIBU ZA MAADILI YA UCHAGUZI WA SERIKALI ZA MITAA MWAKA 2024 

 

Mimi…..........................................................ambaye ninatarajia kuwa mgombea wa nafasi ya 
………………...................................................niliyependekezwa na Chama 
cha…................................................................................. kilichosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Vyama vya Siasa, Sura ya 258 ninatamka kuwa nitaheshimu na kutekeleza Taratibu za Maadili ya 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa Mwaka 2024 wakati wote wa uchaguzi. 
 
Ninatoa tamko hili nikiamini kuwa yote niliyoeleza hapo juu ni kweli kwa kadri ya ufahamu 
wangu. 

 
Saini ya Mgombea ………………………Tarehe ……………..……………… 
 

 
SEHEMU C: UDHAMINI WA CHAMA CHA SIASA  

(Ijazwe na Chama cha Siasa) 
 

Hii ni kuthibitisha kuwa ……………………….……..(Taja jina la Mgombea) ni Mwanachama na 

amedhaminiwa na ………………………………………..(Taja jina la Chama kwa kirefu au kifupi) 
 

1. Jina: …………………………………….. 
2. Saini:…… ……………………………… 
3. Wadhifa: ………………………………. 
4. Tarehe: ………………………………….. 
5. Anwani:………………………………… 
6. Muhuri wa Chama cha Siasa:…………… 
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SEHEMU D: KURUDISHA FOMU 

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi) 
1. Tarehe ya kupokea fomu……………………………………………. 
2. Muda (saa)………………………………………………………….. 
3. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………… 
4. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………….. 
5. Muhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ……………………. 

 
SEHEMU E: UTEUZI 

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi siku ya uteuzi) 
1. Mgombea ameteuliwa/hakuteuliwa………………………………….kugombea nafasi ya 

………………………………………… 
2. Sababu………………………………………………………………. 
3. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………… 
4. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ………………………. 
5. Tarehe……………………………………………………………… 
6. Muhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi …………………… 
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FOMU Na. III 

 
FOMU YA UCHAGUZI 

FOMU YA MAOMBI YA UTEUZI KUGOMBEA UJUMBE WA 
HALMASHAURI YA KIJIJI KUNDI MCHANGANYIKO NA KUNDI LA 

WANAWAKE MWAKA 2024 
 
 

 

 
 

HALMASHAURI ……………………………………. 
KATA………………………………………………….  
KIJIJI…………………………………………………. 
KITONGOJI ………………………………………… 

 
 

SEHEMU A: MAELEZO YA MGOMBEA  
(Ijazwe na anayeomba kugombea) 

 
1. Jina la Ukoo………………………………………….. 
2. Jina la Kati…………………………………………… 
3. Jina la Mwanzo………………………………………. 
4. Jinsi (Me/Ke)………………………………………… 
5. Uraia …………………………………………………. 

6. Tarehe ya kuzaliwa…………………………………… 
7. Mahali unapoishi  (a) Kitongoji……………………… 
 (b)Kijiji…………………………… 
 (c) Kata…………………………… 
8. Namba ya Simu (kama ipo) ………………………….. 
9. Kazi/shughuli yako …………………………………... 
10.Uwezo wako wa Kusoma na Kuandika kiswahili au kiingereza 

(e) Kusoma Kiswahili Ndiyo         Hapana  

(f) Kuandika Kiswahili Ndiyo   Hapana  

(g) Kusoma Kiingereza Ndiyo  Hapana   

(h) Kuandika Kiingereza Ndiyo      Hapana  
(i)  

11.  Je una ulemavu wa aina yoyote? Ndiyo  Hapana  
       Aina ya Ulemamavu…………………………………… 

 
12. Jina la Chama cha Siasa kinachomdhamini……………………………….. 
               (kwa kirefu au kwa kifupi) 
 
13. Nafasi anayoomba kugombea……………………………………………... 
 
Nathibitisha kwamba taarifa zote zilizoandikwa hapo juu ni sahihi kama nijuavyo. 
 

Saini ya Mgombea ………………………Tarehe ……………..……………… 
 
 

 

NEMBO YA 

HALMASHAURI 
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                             SEHEMU B: TAMKO LA MGOMBEA LA KUHESHIMU NA KUTEKELEZA 

TARATIBU ZA MAADILI YA UCHAGUZI WA SERIKALI ZA MITAA MWAKA 2024 
 
Mimi…..........................................................ambaye ninatarajia kuwa mgombea wa nafasi ya 
………………...................................................niliyependekezwa na Chama 
cha…................................................................................. kilichosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Vyama vya Siasa, Sura ya 258 ninatamka kuwa nitaheshimu na kutekeleza Taratibu za Maadili ya 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa Mwaka 2024 wakati wote wa uchaguzi. 
 

Ninatoa tamko hili nikiamini kuwa yote niliyoeleza hapo juu ni kweli kwa kadri ya ufahamu 
wangu. 
 
Saini ya Mgombea ………………………Tarehe ……………..……………… 
 

SEHEMU C: UDHAMINI WA CHAMA CHA SIASA  
(Ijazwe na Chama cha Siasa) 

 

Hii ni kuthibitisha kuwa ……………………….……..(Taja jina la Mgombea) ni Mwanachama na 
amedhaminiwa na ………………………………………..(Taja jina la Chama kwa kirefu au kwa 
kifupi) 
 

1. Jina: …………………………………….. 
2. Saini:…… ……………………………… 
3. Wadhifa: ………………………………. 
4. Tarehe: ………………………………….. 

5. Anwani:………………………………… 
6. Muhuri wa Chama cha Siasa:…………… 
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SEHEMU D: KURUDISHA FOMU 

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi) 
1. Tarehe ya kupokea fomu……………………………………………. 
2. Muda (saa)………………………………………………………….. 
3. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………… 
4. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………….. 
5. Muhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ……………………. 

 
SEHEMU E: UTEUZI 

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi siku ya uteuzi) 
1. Mgombea ameteuliwa/hakuteuliwa………………………………….kugombea nafasi ya 

……………………………. 
2. Sababu………………………………………………………………. 
3. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………….. 
4. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ……………………….. 
5. Tarehe………………………………………………………………. 
6. Muhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ……………………. 
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____________ 
JEDWALI LA TATU 

__________ 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 20(1)) 

 
FOMU YA KUJITOA MGOMBEA YA MWAKA 2024 

 
  

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 
 

 

 JINA LA MGOMBEA JINA LA CHAMA JINSI (ME/KE) 

    

 
JINA LA KITONGOJI/KIJIJI…………………………………………………………. 

NAFASI UNAYOJITOA…………………………………………………………….. 
SABABU ZA KUJITOA…………………………………………………………….. 
……………………………………………………………………………………….. 
……………………………………………………………………………………….. 
 
SAINI YA MGOMBEA ANAYEJITOA………………………………… 
ALAMA YA DOLE GUMBA  
 

TAREHE……………………………. 
 
KWA MATUMIZI YA OFISI TU 
JINA LA MSIMAMIZI MSAIDIZI WA UCHAGUZI…………………………………….. 
TAREHE YA KUPOKEA……………………………………………. 
SAINI………………………………………………………………… 
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__________ 

JEDWALI LA NNE 
__________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 33) 
___________ 

FOMU Na. V “A” 
 

KARATASI YA KUPIGIA KURA KWA NAFASI YA MWENYEKITI WA KIJIJI 
YA MWAKA 2024 

 

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 
 

 
 

Na. JINA LA MGOMBEA JINA LA 
CHAMA CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA 
CHAMA 

CHA SIASA 

WEKA ALAMA YA 
VEMA KWA 
MGOMBEA 

UNAYEMTAKA  
(√)  

1.      

2.     

3.     

4.     

5.     

6.     

7.     

8.     

9     

10.     
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FOMU Na. V “B” 

 
KARATASI YA KUPIGIA KURA KWA NAFASI YA MWENYEKITI WA KIJIJI 

KWA MGOMBEA PEKEE YA MWAKA 2024 
 

  

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 
 

 

 
 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

JINA LA 
CHAMA 

CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA 
CHAMA CHA 

SIASA 

WEKA ALAMA YA 
VEMA KATIKA 

KISANDUKU CHA 
NDIYO AU HAPANA (√) 

    NDIYO HAPANA 
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FOMU Na. VI “A” 

KARATASI YA KUPIGIA KURA KWA NAFASI YA MWENYEKITI WA KITONGOJI YA 
MWAKA 2024 

 
 

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 

 
 
 

Na. JINA LA MGOMBEA JINA LA 
CHAMA CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA 
CHAMA 

CHA SIASA 

WEKA ALAMA 
YA VEMA KWA 

MGOMBEA 
UNAYEMTAKA  

(√)  

1.      

2.     

3.     

4.     

5.     

6.     

7.     

8.     

9     

10.     
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FOMU Na. VI “B” 

 
KARATASI YA KUPIGIA KURA KWA NAFASI YA MWENYEKITI WA KITONGOJI KWA 

MGOMBEA PEKEE YA MWAKA2024 
  

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 

 

 
 

 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

JINA LA 
CHAMA 

CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA 
CHAMA CHA 

SIASA 

WEKA ALAMA YA 
VEMA KATIKA 

KISANDUKU CHA 
NDIYO AU HAPANA (√) 

    NDIYO HAPANA 
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FOMU Na. VII “A” 

 
 

KARATASI YA KUPIGIA KURA NAFASI YA UJUMBE WA HALMASHAURI YA KIJIJI 
KWA KUNDI MCHANGANYIKO YA MWAKA 2024 

 

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 

 

Na. JINA LA MGOMBEA JINA LA 
CHAMA CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA 
CHAMA CHA 

SIASA 

WEKA 
ALAMA YA 
VEMA KWA 
MGOMBEA 

UNAYEMTAK
A  

(√)  

1.      

2.     

3.     

4.     

5.     

6.     

7.     

8.     

9     

10.     
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FOMU Na. VII “B” 

KARATASI YA KUPIGIA KURA NAFASI YA UJUMBE WA HALMASHAURI 
YA KIJIJI KUNDI MCHANGANYIKO KWA MGOMBEA PEKEE YA MWAKA 

2024 

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 
 

 
 
 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

JINA LA 
CHAMA 

CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA 
CHAMA CHA 

SIASA 

WEKA ALAMA YA 
VEMA KATIKA 

KISANDUKU CHA 
NDIYO AU HAPANA (√) 

    NDIYO HAPANA 
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FOMU Na. VIII “A” 

 
KARATASI YA KUPIGIA KURA WAGOMBEA UJUMBE WA 

HALMASHAURI YA KIJIJI KUNDI LA WANAWAKE YA MWAKA 2024 
 

 
 

 
 

 

Na. JINA LA MGOMBEA JINA LA CHAMA 
CHA MGOMBEA 

NEMBO YA 
CHAMA CHA 

SIASA 

WEKA ALAMA 
YA VEMA 

KWA 
MGOMBEA 

UNAYEMTAKA  
(√)  

1.      

2.     

3.     

4.     

5.     

6.     

7.     

8.     

9     

10.     

 
 
 
 
 
 
 

 

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 
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FOMU Na. VIII “B” 
 

KARATASI YA KUPIGIA KURA WAGOMBEA UJUMBE WA 
HALMASHAURI YA KIJIJI KUNDI LA WANAWAKE KWA MGOMBEA 

PEKEE YA MWAKA 2024 
 

 

NEMBO YA 
HALMASHAURI 

 

 
 
 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

JINA LA 
CHAMA 

CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA 
CHAMA CHA 

SIASA 

WEKA ALAMA YA 
VEMA KATIKA 

KISANDUKU CHA 
NDIYO AU HAPANA (√) 

    NDIYO HAPANA 
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_________ 

JEDWALI LA TANO 
__________  

(Limetengenzwa chini ya kanuni za 39, 40 na 41) 
_________ 

FOMU Na. IX “A” 
 

FOMU YA MATOKEO YA UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA 
KIJIJI/KITONGOJI YA MWAKA 2024 

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 
 

 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

CHAMA 
CHA SIASA 

KURA 
ALIZOPATA 

JINSI 
(KE/ME) 

SAINI YA 
MGOMBEA AU 
MWAKILISHI 

WAKE 

1.      

2.      

3.      

4.      

5.      

6.      

7.      

8.      

9.      

10      

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura  

Idadi ya waliopiga kura  

Idadi ya kura halali  

Idadi ya kura zilizoharibika  

Jina la Msimamizi wa Kituo  

 
Saini…………………………………………………………tarehe……………… 
Muhuri wa Msimamizi wa Kituo 

 
FOMU Na. IX “B” 

 

FOMU YA MATOKEO YA UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA 
KIJIJI/KITONGOJI KWA MGOMBEA PEKEE YA MWAKA 2024 

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 
 

 

Na
. 

JINA LA 
MGOMBEA 

CHAMA 
CHA 

SIASA 

KURA ALIZOPATA JINSI 
(KE/M

E) 

SAINI YA 
MGOMBEA 

AU 
MWAKILISHI 

WAKE 
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  NDIYO 

 
HAPANA 

 
  

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura  

Idadi ya waliopiga kura  

Idadi ya kura halali (Ndiyo na 
Hapana) 

 

Idadi ya kura zilizoharibika  

Jina la Msimamizi wa Kituo  

 
Saini…………………………………………………………tarehe……………… 
 
Muhuri wa Msimamizi wa Kituo 
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FOMU Na. X “A” 

 
FOMU YA MATOKEO YA UCHAGUZI WA WAJUMBE WA HALMASHAURI 
YA KIJIJI KUNDI MCHANGANYIKO/KUNDI LA WANAWAKE YA MWAKA 

2024 
 

 
 
 

 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

CHAMA 
CHA SIASA 

KURA 
ALIZOPATA 

JINSI 
(KE/ME) 

SAINI YA 
MGOMBEA AU 
MWAKILISHI 

WAKE 

1.      

2.      

3.      

4.      

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura  

Idadi ya waliopiga kura  

Idadi ya kura halali  

Idadi ya kura zilizoharibika/kukataliwa  

JUMLA  

Jina la Msimamizi wa Kituo  

 

Saini…………………………….……tarehe………………… 
 
Muhuri wa Msimamizi wa Kituo…………………………….. 
 

 
 
 
 

 
FOMU Na. X “B” 

 
FOMU YA MATOKEO YA UCHAGUZI WA UJUMBE WA HALMASHAURI 

YA KIJIJI KUNDI MCHANGANYIKO/KUNDI LA WANAWAKE KWA 
MGOMBEA PEKEE YA MWAKA 2024 

 
NEMBO YA HALMASHAURI 

 

 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

CHAMA 
CHA SIASA 

KURA 
ALIZOPATA 

JINSI 
(KE/ME) 

SAINI YA 
MGOMBEA 

AU 
MWAKILISHI 

WAKE 

1.   NDIYO 

 

HAPANA 

 
  

 
 

 

 
NEMBO YA HALMASHAURI 
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Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura 

Idadi ya waliopiga kura  

Idadi ya kura halali (Ndiyo na Hapana)  

Idadi ya kura zilizoharibika/kukataliwa  

JUMLA  

Jina la Msimamizi wa Kituo  

 
Saini…………………………….……tarehe………………… 
 
Muhuri wa Msimamizi wa Kituo…………………………….. 

 
 

 
 
 
 

FOMU Na. XI 
 

FOMU YA MATOKEO YA JUMLA YA UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA 
KIJIJI/KITONGOJI YA MWAKA 2024 

 
 
 
 
 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

CHAMA CHA 
SIASA 

KURA 
ALIZOPATA 

JINSI 
(KE/ME) 

SAINI YA 
MGOMBEA AU 
MWAKILISHI 

WAKE 

1.      

2.      

3.      

4.      

5.      

6.      

7.      

8.      

9.      

1.0      

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura  

Idadi ya waliopiga kura  

Idadi ya kura halali  

Idadi ya kura zilizoharibika  

Jumla ya matokeo ya kura  

Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi  

 
Saini…………………………………………………………tarehe……………… 
 
Muhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi…………………………………… 

 

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 
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FOMU Na. XII 

 
FOMU YA MATOKEO YA JUMLA YA UCHAGUZI WA WAJUMBE WA 

HALMASHAURI YA KIJIJI KUNDI MCHANGANYIKO/ KUNDI LA 
WANAWAKE YA MWAKA 2024 

 
 

 
 

 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

CHAMA 
CHA SIASA 

KURA 
ALIZOPATA 

JINSI 
(KE/ME) 

SAINI YA 
MGOMBEA AU 
MWAKILISHI 

WAKE 

1.      

2.      

3.      

4.      

5.      

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura  

Idadi ya waliopiga kura  

Idadi ya kura halali  

Idadi ya kura zilizoharibika/kukataliwa  

JUMLA  

Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi  

 
Saini…………………………….……tarehe………………… 
 
Muhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………. 

 

 
NEMBO YA HALMASHAURI 
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___________ 

JEDWALI LA SITA 
___________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 48(4)) 
__________ 

 
VIAPO 

(a) Kiapo cha Uaminifu na kutunza siri 
“Mimi …………………………………………………….……. naapa/natamka kwa dhati kwamba 

nitaitumikia vyema na kwa moyo thabiti Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kazi yangu 
kama ………………………………..katika Halmashauri ya …………………… na katika kutimiza 
wajibu wa nafasi hiyo nitawatendea haki watu wote kwa mujibu wa Katiba, Sheria na Kanuni za 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa na kwa vyovyote vile sitatoa siri zinazohusu majukumu yangu 
isipokuwa kwa mujibu wa sheria.  Ewe Mwenyezi Mungu, nisaidie.” 
Kiapo/Tamko hili limetolewa hapa: ……………………………………… 
na………………………………………………………………………….. 
Leo tarehe…………………… Mwezi wa…………………..20………....... 

Mbele ya: 
Jina:……………………………………………… 
Saini:…………………………………………….. 
Wadhifa:………………………………………… 
Anuani…………………………………………… 

(b) Kiapo cha Utii na Uadilifu 
Mimi ………………………………………………………. naapa/natamka kwa dhati kwamba 
nitaitumikia Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa wadhifa wangu wa 

…………………………………………. kwa uaminifu, kwa uwezo na moyo wangu wote na 
kwamba nitahifadhi, nitalinda na kutetea Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sheria za 
Tanzania na Maadili ya Viongozi wa Umma kama yalivyowekwa kwa mujibu wa Sheria. Ewe 
Mwenyezi Mungu nisaidie” 
Kiapo/Tamko hili limetolewa hapa: ……………………………………… 
na………………………………………………………………………….. 
Leo tarehe…………………… Mwezi wa…………………..20………. 
Mbele ya:……………………………………….. 

Jina:……………………………………………… 
Cheo:……………………………………………. 
Saini:…………………………………………… 
Anuani…………………………………………. 
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___________ 

JEDWALI LA SABA 
__________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 52) 
__________ 

 
TARATIBU ZA MAADILI 

 
1.0 Jina, Matumizi, Wahusika wa Maadili ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa Mwaka 

2024. 
1.1 Jina na Tarehe ya kuanza kutumika 
Taratibu hizi zitajulikana kama Taratibu za Maadili ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa za 
Mwaka 2024. 
1.2 Wahusika wa Taratibu za Maadili 
Wahusika wa Taratibu za Maadili watakuwa wafuatao: 

(a) Vyama vya Siasa; 
(b) Wagombea; 

(c) Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; na 
(d) Wasimamizi wa Uchaguzi na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi.  

 
2.0 Taratibu za Maadili 

2.1 Wajibu wa Vyama vya Siasa na Wagombea 
Kila Chama cha Siasa na Wagombea watatakiwa kuzingatia yafuatayo: 

(a) kuheshimu na kutekeleza Kanuni za Uchaguzi, Taratibu za Maadili ya 
Uchaguzi na Miongozo ya Uchaguzi itakayotolewa kwa mujibu wa Kanuni 

pamoja na kuzingatia matakwa ya Sheria nyingine za nchi katika kipindi 
chote cha Uchaguzi; 

(b) kuelimisha, kuhamasisha na kuwasisitiza wanachama na wafuasi wao 
kuheshimu Kanuni za Uchaguzi, Taratibu za Maadili ya Uchaguzi na 
Miongozo ya Uchaguzi itakayotolewa kwa mujibu wa Kanuni pamoja na 
Sheria nyingine za nchi katika kipindi chote cha Uchaguzi; 

(c) kuzingatia ratiba ya mikutano ya kampeni;  
(d) kushirikiana na wanachama na wafuasi wa Vyama vingine vya Siasa 

kuhakikisha kuwa wanachukua hatua za makusudi ili: 
(i) kufanya Uchaguzi uwe huru na wa haki; 
(ii) kuzuia vitendo vya vurugu na vitisho; 
(iii)  kukataa aina yoyote ya ubaguzi katika misingi ya jinsia, 

maumbile, ulemavu, ukabila, dini au rangi; na 
(iv) kueneza taarifa sahihi kuhusu mchakato wa Uchaguzi; 

(e) kuchapisha vijitabu, vipeperushi, vitini, mabango na machapisho ya aina 
yoyote yanayoelezea sera zao baada ya kuidhinishwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi; 

(f) kutumia vyombo vya habari kutangaza sera zao kwa kuzingatia sheria 
zinazosimamia vyombo vya habari na Miongozo ya Uchaguzi; 

(g) kujenga mazingira ambayo yatawezesha Uchaguzi kufanyika kwa uhuru 
na haki, ikiwa ni pamoja na kuwezesha makundi maalum kushiriki 
kikamilifu katika Uchaguzi;  

(h) kuhakikisha hifadhi na usafi wa mazingira katika kusambaza matangazo ya 
kampeni; 

(i) kuondoa mabango, matangazo na machapisho ya aina yoyote ile 

yaliyotumika wakati wa kampeni katika sehemu za wazi baada ya 
Uchaguzi; 
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(j) kutoa taarifa mara moja kwa mamlaka husika wanapofahamu au 

wanapoona tukio linaloweza kusababisha vurugu au uvunjifu wa amani; 
(k) kuhakikisha kuwa wanafanya kampeni kwa kuzingatia misingi inayolenga 

kutangaza sera za Vyama vyao pasipo kujenga chuki, kusababisha 
mifarakano na migawanyiko katika jamii; 

(l) kuchukua hatua za lazima kuhakikisha kuwa hakuna migongano ya 
mikutano ya kampeni na Vyama vingine; 

(m)  kukataza wanachama au wafuasi kutamka kauli mbiu, kuonesha ishara za 
Vyama vyao, au kuvaa sare zenye rangi ya Chama chao katika mikutano 

ya hadhara ya Vyama vingine; 
(n) kuwaelekeza Mawakala wao watakaokuwepo katika Vituo vya kupigia, 

kuhesabia na kujumlishia kura kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa 
Kanuni za Uchaguzi, Taratibu za Maadili ya Uchaguzi na Miongozo ya 
Uchaguzi. 
 

 2.2 Mambo yasiyotakiwa kufanywa na Vyama vya Siasa na Wagombea 
  Kila Chama cha Siasa au Mgombea hatatakiwa kufanya yafuatayo: 

(a) kusababisha au kufanya fujo au vurugu ya aina yoyote katika 
Mkutano wake au wa Chama kingine; 

(b) kutumia lugha ya matusi, kashfa, kejeli, udhalilishaji na vitisho au 
lugha inayochochea uvunjifu wa amani au kuashiria ubaguzi wa 
kijinsia, dini, rangi, ulemavu au maumbile kwenye mikutano ya 
kampeni; 

(c) kubeba sanamu, kinyago au kitu chochote ambacho kinaonyesha 
kudhalilisha, kukebehi, kufedhehesha au kukejeli Chama kingine 

cha Siasa au Mgombea au Kiongozi wa Chama kingine cha Siasa 
au Serikali katika mkutano wowote wa kampeni za Uchaguzi; 

(d) kutumia vipaza sauti vya aina yoyote kwa shughuli za kisiasa mara 
baada ya muda wa kampeni za uchaguzi kumalizika; 

(e) kuchafua, kubandua au kuharibu kwa namna yoyote ile matangazo 
ya kampeni ya Vyama vingine vya Siasa na matangazo mengine 
yanayotolewa na Mamlaka za Uchaguzi; 

(f) kubandika mabango ya kampeni, matangazo au mchoro wowote 

kwenye nyumba, majengo au vyombo vya usafiri vya watu binafsi 
au taasisi mbalimbali bila idhini ya wamiliki husika; 

(g) kubandika mabango ya kampeni, matangazo au mchoro wowote 
kwenye nyumba za ibada, taasisi za dini na majengo ya Serikali na 
taasisi zake;  

(h) kutoa rushwa ili kumshawishi mtu yeyote kupiga kura, kugombea 
au kujitoa katika kugombea nafasi ya uongozi; 

(i) kuzuia mtu yeyote, watu au wafuasi wa vyama vingine kuhudhuria 
mikutano ya kampeni au kupiga kura. 

 
 2.3 Maadili wakati wa kupiga, kuhesabu, kujumlisha kura na kutangaza  matokeo 

ya Uchaguzi 
 
 2.3.1. Yanayotakiwa Kufanywa 

(a) Mawakala wa Vyama vya Siasa, Vyama vya Siasa na Wagombea 
watakuwa na wajibu wa kushirikiana na Wasimamizi wa Uchaguzi, 
Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi na Wasimamizi wa Vituo katika 

vituo vya kupigia kura kwa kuzingatia Kanuni za Uchaguzi na 
Miongozo ya Uchaguzi; 
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(b) Viongozi wa Vyama vya Siasa watakuwa na wajibu wa kuwaelimisha 

wanachama na wafuasi wao kuwa, watatakiwa kuondoka eneo la 
kupigia Kura mara tu wamalizapo kupiga kura na kama itawalazimu 
kubakia katika eneo hilo watatakiwa kukaa umbali wa mita mia mbili 
kutoka kituo cha kupigia kura. 

 
 2.3.2 Mambo yasiyotakiwa kufanywa 

(a) Kampeni za uchaguzi hazitaruhusiwa siku ya upigaji kura. Hii ni 
pamoja na kuvaa vazi lolote au kuwa na kitu chochote kinachoashiria 

kushawishi watu kumpigia kura Mgombea fulani au utambuzi wa 
Mgombea fulani au matumizi ya chombo cha usafiri kinachoashiria 
utambuzi wa Chama au Mgombea wa Chama chochote;  

(b) Viongozi wa Vyama vya Siasa, Wagombea na wafuasi wao 
watatakiwa kujiepusha na vitendo vinavyoweza kusababisha fujo au 
vurugu katika vituo vya kupigia, kuhesabia na kujumlishia kura; 

(c) Hakuna mtu atakayeruhusiwa kutumia simu ya kiganjani ndani ya 
kituo cha kuhesabu na kujumlishia kura isipokuwa Msimamizi wa 

Uchaguzi na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi na mlinzi wa kituo 
cha kupigia kura ambao watatumia simu zao pale itakapobidi kwa 
shughuli za Uchaguzi tu na simu hizo wakati wote ziwe 
zimeondolewa mlio; 

(d) Kiongozi wa Chama cha Siasa au mwanachama au mfuasi 
hatatakiwa:  

(i) kuvamia au kukaa kwa nguvu ndani ya kituo cha kupigia, 
kuhesabia na kujumlishia kura; 

(ii) kuwahamasisha wanachama au wafuasi kupiga kura zaidi 
ya mara moja katika Uchaguzi mmoja; 

(iii) kununua kura au kutoa rushwa au aina yoyote ya malipo ya 
fedha au vifaa kwa mpiga kura au Msimamizi wa Uchaguzi 
au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; 

(iv) kutumia lugha ya matusi kwa Msimamizi wa Uchaguzi, 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au Msimamizi wa Kituo 
katika kituo cha kupigia, kuhesabia na kujumlishia kura.  

 
3.0 Wajibu wa Serikali: 

Serikali itakuwa na Wajibu wa: 
(a) kutoa fursa sawa kwa wadau wote wa Uchaguzi hususan Vyama vya Siasa na 

Wagombea ili kuendesha shughuli zao za kisiasa wakati wa Uchaguzi kwa 
uhuru na kuzingatia sheria za nchi; 

(b) kuhakikisha hali ya usalama, amani na utulivu wakati wote wa Uchaguzi; 
(c) kuhakikisha kuwa viongozi na watendaji wake wanazingatia ipasavyo ukomo 

wa madaraka yao katika shughuli za Uchaguzi. 

 
4.0 Taratibu za Maadili kwa Wasimamizi wa Uchaguzi na Wasimamizi Wasaidizi wa 
Uchaguzi 
 4.1 Mambo wanayotakiwa Kufanya 

Wasimamizi wa Uchaguzi na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi watakuwa 
na wajibu wa kupanga, kusimamia na kuendesha Uchaguzi katika misingi 
inayowezesha Uchaguzi kuwa huru na wa haki kwa kufanya yafuatayo: 

(a) kuzingatia Katiba ya Nchi, Kanuni za Uchaguzi na Sheria nyingine za 

nchi; 
(b) kuvipa Vyama vya Siasa ratiba na taarifa za Uchaguzi mapema; 
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(c) kutoa Elimu ya Mpiga Kura, kusimamia na kuratibu taasisi na watu 

wanaotoa Elimu ya Mpiga Kura;  
(d) kutoa mafunzo kwa wanaohusika na Uchaguzi ili kuwawezesha 

kuendesha uchaguzi kwa ufanisi;  
(e) kuvipa Vyama vya Siasa Kanuni, Miongozo ya Uchaguzi na Nyaraka 

nyingine zinazohusiana na Uchaguzi; 
(f) kukemea vitendo vyenye nia ya kuharibu Uchaguzi vinavyoweza 

kufanywa na Viongozi wa Vyama vya Siasa, Wagombea au wafuasi 
wao; 

(g) kuendesha na kuziwezesha Kamati za kusimamia Maadili ya 
Uchaguzi na kusimamia utekelezaji wa uamuzi unaotolewa na Kamati 
hizo; 

(h) kukutana na Vyama vya Siasa pale inapobidi kujadili masuala 
mbalimbali yanayohusu Kampeni za Uchaguzi na Uchaguzi 
wenyewe; 

(i) kuhakikisha kuwa hakuna mtu yeyote atakayefanyiwa uonevu au 
kukoseshwa haki wakati wa shughuli za Uchaguzi; 

(j) kutambua majukumu ya Vyama vya Siasa, Wagombea na Mawakala 
wao; 

(k) kuandaa na kupeleka kwa wakati vifaa kwenye vituo vya kupigia 
kura;  

(l) kuendesha zoezi la Uchaguzi kwa uwazi, haki na uadilifu. 
 

4.2 Mambo yasiyotakiwa kufanywa na Wasimamizi wa Uchaguzi na Wasimamizi 
Wasaidizi wa Uchaguzi 

(a) kupendelea Chama chochote cha Siasa au Mgombea yeyote; 
(b) kubadili ratiba za Kampeni za Uchaguzi bila kuvishirikisha Vyama 

vya Siasa; 
(c) kuchelewa au kupeleka vifaa pungufu katika vituo vya kupigia kura 

bila sababu za msingi; 
(d) kuchelewa kutangaza Matokeo ya Uchaguzi bila sababu za msingi. 

 
5.0 Usimamizi wa Utekelezaji waTaratibu za Maadili ya Uchaguzi 

5.1 Kamati za Maadili za kusimamia Utekelezaji wa Taratibu za Maadili ya 
 Uchaguzi 

 Kutakuwa na Kamati za Maadili zifuatazo zitakazoundwa na Msimamizi wa  Uchaguzi: 
(a) Kamati ya Maadili ya Halmashauri; na 
(b) Kamati ya Maadili ya Kata. 

 

5.2 Muundo wa Kamati za Taratibu za Maadili ya Uchaguzi 
  

5.2.1 Kamati ya Maadili ya Halmashauri 
  Kamati ya Maadili ya Halmashauri itakuwa na wajumbe wafuatao: 

(a) Msimamizi wa Uchaguzi katika Halmashauri ambaye atakuwa 
Mwenyekiti wa Kamati; 

(b) Mjumbe mmoja kutoka kila Chama cha Siasa kinachoshiriki 
Uchaguzi katika Halmashauri; 

(c) Wajumbe wawili watakaoiwakilisha Serikali ambao watateuliwa na 
Katibu Tawala wa Wilaya husika kwa maandishi na kwa kuzingatia 
jinsia; na 

(d) Afisa Uchaguzi ambaye atakuwa ni Katibu wa Kamati ya Maadili ya 

Uchaguzi. 
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 5.2.2 Kamati ya Maadili ya Kata 

Kamati ya Maadili ya Kata itakuwa na wajumbe wafuatao: 
(a) Msimamizi Msaidizi ngazi ya Kata husika ambaye atakuwa 

Mwenyekiti wa Kamati; 
(b) Mjumbe mmoja kutoka kila Chama cha Siasa kinachoshiriki katika 

Uchaguzi kwenye Kata; 
(c) Wajumbe wawili watakaoiwakilisha Serikali ambao watateuliwa na 

Katibu Tawala wa Wilaya husika kwa maandishi na kwa kuzingatia 
jinsia; na 

(d) Katibu ambaye ni Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kijiji 
atakayeteuliwa na Msimamizi wa Uchaguzi.   
 

  5.2.3 Utoaji wa taarifa za Kamati za Maadili 
Itakuwa ni marufuku kwa mtu, mgombea, Chama cha Siasa au mjumbe wa 
Kamati ya Maadili ambaye sio Mwenyekiti wa Kamati ya Maadili kutoa taarifa 
yoyote kuhusu uamuzi wa Kamati au suala lolote lililopo mbele ya Kamati. 

 

5.3 Uwasilishaji wa Malalamiko 
Mgombea yeyote, Wasimamizi wa Uchaguzi au Wasimamizi Wasaidizi wa 
Uchaguzi, Serikali au Chama chenye mgombea kinachoamini kwamba Maadili 

ya Uchaguzi yamekiukwa kitawasilisha malalamiko kwa Mwenyekiti wa 
Kamati ya Maadili ya Kata kwa maandishi.  

 

5.4 Muda wa kuwasilisha Malalamiko 
Malalamiko yoyote yatatakiwa kuwasilishwa ndani ya siku tatu tangu kutokea 
kwa tukio linalolalamikiwa. 

 

5.5 Kuitisha kikao cha Kamati ya Maadili ya Uchaguzi 
Mwenyekiti wa Kamati husika baada ya kupokea malalamiko na kujiridhisha 
kuwa Taratibu za Maadili zimekiukwa atatakiwa kuitisha kikao ndani ya siku 
mbili. 

 

5.6 Namna ya kushughulikia Malalamiko 
(a) Malalamiko yote yatajadiliwa na kuamuliwa katika kikao cha Kamati 

ya Maadili ya Kata husika; 
(b) Kamati itashughulikia malalamiko na kutoa uamuzi wake mapema 

iwezekanavyo; 
(c) Baada ya kupokea malalamiko, Kamati itamtaka aliyelalamikiwa 

kuwasilisha utetezi wake kwa maandishi ndani ya siku mbili tangu 
kupokea malalamiko; 

(d) Katika kushughulikia malalamiko, Kamati inaweza kumwita mtu 

yeyote kutoa maelezo ili kusaidia Kamati kufikia uamuzi wa haki; 
(e) Akidi ya Kikao cha Kamati husika itakuwa zaidi ya nusu ya wajumbe 

wote wa Kamati; 
(f) Kamati ya Maadili ya Uchaguzi itaamua malalamiko yote baada ya 

kusikiliza au kupata maelezo ya utetezi kutoka kwa pande zote mbili 
ambazo ni mlalamikaji na mlalamikiwa ndani ya siku mbili isipokuwa 
kama upande unaolalamikiwa utashindwa kuwasilisha maelezo ya 
utetezi katika muda ulioainishwa Kamati inaweza kufanya uamuzi; 

(g) Uamuzi utakaofikiwa na Kamati ya Maadili ya Kata yatatekelezwa na 
pande zinazohusika na uamuzi huo; 

(h) Ikitokea kuna umuhimu wa kufanya uamuzi kwa kupiga kura, 
wawakilishi wa Mlalamikaji na Mlalamikiwa hawataruhusiwa kupiga 
kura; 
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(i) Malalamiko yatakayoshughulikiwa na Kamati za Maadili ni yale tu 

yaliyotokea katika kipindi cha Kampeni; 
(j) Malalamiko yatakayotokea siku ya Upigaji Kura yatashughulikiwa 

kwa kuzingatia Kanuni za Uchaguzi; 
(k) Kamati itakuwa na mamlaka ya kuchunguza malalamiko yote 

yatakayowasilishwa kabla ya kufanya uamuzi; 
(l) Kamati inaweza kuelekeza malalamiko mengine kwenye mamlaka 

zinazohusika kama itakavyoona inafaa kwa hatua zinazostahili. 
 

5.7 Rufaa Dhidi ya Uamuzi 

(a) Upande ambao hautaridhika na uamuzi wa Kamati ya Maadili ya 
Kata, utakuwa na haki ya kukata rufaa kwa Kamati ya Maadili ya 
Halmashauri ndani ya siku mbili tangu uamuzi wa Kamati ya Maadili 
ya Kata ulipotolewa; na 

(b) Uamuzi utakaotolewa na Kamati ya Maadili ya Halmashauri utakuwa 
ni wa mwisho. 
 

5.8 Malalamiko dhidi ya Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi 

(a) Pale ambapo malalamiko yaliyowasilishwa ni dhidi ya Msimamizi wa 
Uchaguzi, ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati ya Maadili`ya 

Uchaguzi, Msimamizi au Msimamizi Msaidizi, Msimamizi wa 
Uchaguzi hataendesha Kikao hicho, isipokuwa Katibu Tawala wa 
Mkoa atateua Afisa yeyote wa Umma Mwandamizi kutoka 
Sekretarieti ya Mkoa kuwa Mwenyekiti wa kikao hicho; 

(b) Iwapo Kamati itaona kuwa Msimamizi amekosea Kamati itamtaka 
Msimamizi wa Uchaguzi kurekebisha tatizo linalolalamikiwa 
mapema iwezekanavyo. 
 

5.9 Mamlaka ya Kamati za Maadili ya Uchaguzi ngazi ya Halmashauri na Kata 
katika kushughulikia Malalamiko na kutoa adhabu zinaweza kuchukua hatua 

zifuatazo: 
(a) kuagiza upande uliokiuka maadili kusahihisha kosa au makosa 

yaliyotendeka na iwapo italazimu, kuomba msamaha hadharani;  
(b) kutoa onyo au karipio kwa maandishi; 
(c) kutangaza jina la Chama au Mgombea aliyekiuka Maadili na kueleza 

kosa au makosa yake kwa njia za Taarifa kwa Umma, redio, 
televisheni, magazeti na njia nyingine za mawasiliano; 

(d) Kamati inaweza kukisimamisha Chama au Mgombea kuendelea 

kufanya Kampeni za Uchaguzi kwa muda itakavyoona inafaa. 
 

5.10  Kushindwa Kutekeleza Uamuzi wa Kamati za Maadili 
Pale ambapo Mgombea au Chama kitashindwa kutekeleza uamuzi wa Kamati 
husika, Kamati ya Maadili ya Uchaguzi inaweza kukisimamisha Chama husika 
kufanya kampeni za Uchaguzi. 

 

 

 

Dodoma,           MOHAMED OMARY MCHENGERWA, 

28 Juni, 2024                            Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais-

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 


