
 

TAARIFA YA MAFUNZO ELEKEZI KWA WALIMU WALIOAJIRIWA 

                          KATIKA UTUMISHI WA UMMA 2025 

 

1. UTANGULIZI 

Taarifa hii inahusu mafunzo elekezi kwa walimu walioajiriwa katika utumishi 

wa umma 2025 yaliyotolewa na Tume ya Utumishi wa Walimu Wilaya ya 

Nkasi tarehe 08.07.2025.Wilaya ya Nkasi ina jumla ya Shule 142 Kati ya 

shule hizo. Msingi ni 114, shule za Sekondari 28. Wilaya ina jumla ya walimu 

1589, kati ya hao Msingi ni 1120, Sekondari ni walimu 469 katika 

mchanganuo ufuatao; 

NA. WILAYA                                NKASI 

                     JINSI  

IDARA ME KE JML 

1. MSINGI 794 326 1120 

2 SEKONDARI 374 95 469 

JUMLA 1168 421 1589 

                             (Jedwali Namba 1; Idadi ya Walimu Wilaya ya Nkasi) 

2. LENGO LA MAFUNZO 

Lengo la mafunzo haya ni kutoa elimu kwa walimu wapya 104 walioajiriwa 

Wilaya ya Nkasi katika utumishi wa umma mwaka 2025 kuhusiana na masuala ya 

nidhamu hasa ukizingatia kuwa walimu wengi wanakosa uelewa wa kutosha 

kuhusu taratibu za kiutumishi, miiko ya kazi na maadili ya utendaji kazi katika 

Utumishi wa Umma. 

3. IDADI YA WALIMU WALIOSHIRIKI MAFUNZO ELEKEZI  

TAREHE 08/07/2025 

Katika mafunzo haya jumla ya walimu walioajiriwa katika utumishi wa umma 

2025 na kushiriki mafunzo haya elekezi wenye taaluma ya ualimu na ambao 

hawana taaluma ya ualimu ni kama ifuatavyo: 



 

Halmashauri 

 

Idara 

Idadi ya Walimu 

wenye taaluma ya 

Ualimu 

Idadi ya Walimu 

wasiokuwa na 

taaluma ya 

Ualimu 

 

     Jumla kuu 

  ME KE JML ME KE JML ME KE JML 

 

NKASI 

MSINGI 25 03 28 - - - 25 03 28 

SEKONDARI 33 24 57 11 07 18 40 35 75 

JUMLA KUU 58 27 85 11 07 18 65 38 103 

(Jedwali Namba 2.Idadi ya Walimu walioshiriki mafunzo elekezi) 

 

 
 

Pichani: Kaimu Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi (Bi. 

Valeliana Mwapasi-aliyesimama) akifungua semina ya mafunzo elekezi kwa 

walimu wa ajira mpya Wilaya ya Nkasi. 

 

 

 

 

 

 



4. MADA ZILIZOWASILISHWA 

i. Maana,Muundo na Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Walimu 

ii. Sheria kanuni na taratibu zinazosimamia utumishi wa umma na 

utumishi wa walimu 

iii. Taratibu za Ajira na Maendeleo ya walimu 

iv. Haki na wajibu wa mwalimu 

v. Maadili na nidhamu kwa walimu 

vi. Taratibu za mawasiliano serikalini na ushughulikiaji wa malalamiko 

kwa walimu. 

Maana,Muundo na Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Katibu Msaidizi 

Tume ya Utumishi wa Walimu alieleza kuwa Tume ya Utumishi wa Walimu ni 

chombo kilichoanzishwa kwa mujibu wa Kifungu cha 4 cha Sheria ya Tume ya 

Utumishi wa Walimu,2016 Sura ya 448 na kuelezea pia muundo wa tume na 

majukumu yake kama yalivyoainishwa kwenye Kifungu cha 5(a)-(l) cha Sheria ya 

Tume ya Utumishi wa Walimu, na Kifungu cha 12(1)(a-h) cha Sheria ya Tume ya 

Utumishi wa Walimu, Sura ya 448. 

 
 

Pichani; Katibu Msaidizi (Bw. Richard M. Katyega) akiwasilisha mada ya 

Maana, Muundo na Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Walimu. 

 

 

 



Sheria, Kanuni na Taratibu zinazosimamia utumishi wa umma; Katika kipengele 

hiki Afisa Utumishi na Utawala   alielezea kuhusu Sheria ya Utumishi wa 

Umma,Sura 298 na Kanuni zake za mwaka 2022,kuhusiana na masuala ya 

ajira,mkataba wa utendaji kazi,ukomo wa ajira,nidhamu,rufaa,mafao na 

mengineyo. 

 

Pia akaelezea kuhusu Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma Toleo la 

2009 zinazoelezea taratibu mbalimbali za kiutumishi katika utumishi wa umma. 

 
 

Pichani; Afisa Utumishi na Utawala (Bw. Emmanuel I. Shombe) 

akiwasilisha mada ya Sheria kanuni na taratibu zinazosimamia utumishi wa 

umma. 

 

 



Pia Afisa Ajira na Maendeleo ya Walimu alieleza kuhusu masuala ya ajira na 

maendeleo ya walimu kwa kupitia Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu,Sura 

448 na Kanuni zake za Mwaka 2016 zinazohusu mchakato wa ajira na usajili wa 

walimu, kuthibitisha kazini walimu, kupandishwa vyeo, kubadilishiwa vyeo/kada, 

mafunzo kazini,Hitimisho la kazi ya Ualimu, kuajiriwa upya katika Utumishi wa 

Ualimu na Majukumu ya Kazi ya Ualimu. 

 
Pichani; Afisa Ajira na Maendeleo ya Walimu (Bi. Yusta J. Luoga) 

akiwasilisha mada ya mchakato wa ajira kwa Walimu 

Haki na Wajibu wa Mwalimu; Mada hii iliwasilishwa na Afisa Elimu Divisheni ya 

Sekondari ambapo pamoja na mambo mengine alielezea kuhusu haki za mwalimu 

ambazo ni, 

i. Haki za Mwalimu katika masuala ya Ajira 

ii. Haki za Mwalimu katika Likizo 

iii. Haki zinazoambatana na Uhamisho 

iv. Haki ya Fidia ya Kuumia Kazini 

v. Haki ya Kupata Mikopo 

vi. Haki ya Matibabu 



vii. Haki ya Gharama za Mazishi na nyinginezo 

 

Pia alielezea wajibu wa mwalimu katika kutekeleza majukumu yake kama 

yalivyoainishwa katika mkataba wake wa kazi Sehemu ‘B’ ukurasa wa 5-6 wa 

Mkataba wa Ajira. 

 

 
Pichani; Mkuu wa Divisheni ya Elimu ya Sekondari (Bi. Dafrosa F. 

Mkenda-aliyesimama) akiwasilisha mada ya Haki na Wajibu wa Mwalimu. 

 

Pia katika mada hii inayohusu Haki za Mwalimu, Afisa Elimu Divisheni ya Awali 

na Msingi alielezea suala la Haki za Mwalimu katika Likizo na akaainisha aina za 

likizo kama ifuatavyo; 

i. Likizo ya Mwaka 

ii. Likizo ya Ugonjwa 

iii. Likizo ya Dharura au Ruhusa(Special Leave of Absence) 

Kama vile, kushiriki tukio la michezo, mazishi ya ndugu wa karibu,kuhudhuria 

mikutano ya vyama vya wafanyakazi,kushughulikia masuala binafsi 

iv. Likizo ya Uzazi 

v. Likizo bila Malipo 



vi. Likizo ya Masomo 

vii. Likizo kabla ya kustaafu 

viii. Likizo ya kunoa ubongo(Sabbatical Leave) 

 

 
 

Pichani: Mkuu wa Divisheni ya Elimu ya Awali na Msingi (Bw. Eliud 

Njogellah-aliyesimama) akiwasilisha mada inayohusu masuala ya likizo 

kwa washiriki wa mafunzo. 

 

Maadili na Nidhamu kwa Walimu; Katika mada hii Afisa anayeshughulikia 

Nidhamu na Maadili Tume ya Utumishi wa Walimu alielezea Kanuni za Maadili 

ya Utendaji katika Utumishi wa Umma, Sheria , Kanuni na Miongozo 

inayosimamia Maadili katika Utumishi wa Umma, Miiko na Maadili ya kazi ya 

Ualimu, Nidhamu kwa Walimu,Mamlaka za Nidhamu kwa Walimu,Mchakato wa 

Mashauri ya Nidhamu kwa Walimu,Taratibu za Ushughulikiaji wa Masuala ya 

Nidhamu kwa Walimu,Mamlaka za Rufaa katika Utumishi wa Walimu na Taratibu 

na Masharti ya Rufaa. 

 



 

Pichani: Afisa Nidhamu na Maadili (Bw. Christian N. Tuseko) akiwasilisha 

mada inayohusu Maadili na Nidhamu kwa Walimu. 

Taratibu za mawasiliano serikalini na Ushughulikiaji wa Malalamiko kwa Walimu 

mada iliwasilishwa na Mkurugenzi Mtendaji ambaye alikuwa mgeni mwalikwa, 

nae akaelezea kwa ufupi maana ya mawasiliano kazini,njia za 

mawasiliano,mtiririko wa mawasiliano ,sheria  na kanuni zinazosimamia 

Mawasiliano Serikalini na Miiko ya mawasiliano. 



 

Pichani: Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi (Bw. Afraha 

N. Hassan) akiongea na Walimu wa Ajira kuhusu mambo mbalimbali yanayohusu 

ajira na utumishi wao. 

5. YALIYOBAINIKA KATIKA MAFUNZO 

Katika mafunzo haya mwitikio wa walimu hawa wa ajira mpya ulikuwa mkubwa 

sana licha ya mazingira ya kijiografia kuwa mbali na eneo yalikofanyikia mafunzo 

haya na pia licha ya changamoto za usafiri washiriki waliweza kufika kwa wakati 

na mada zilizokusudiwa kufundishwa zilifundishwa kikamilifu. 

Mafunzo haya yaliwajengea uwezo mkubwa wa kujua haki zao za msingi kwa 

mwajiri na pia wajibu wao kwa jamii na taifa kwa ujumla. Waliuliza maswali 

mengi yaliyohusu kupata uelewa wa kutosha kuhusiana na viwango vya mishahara 

kutofautiana hasa kwa walimu wa masomo ya sayansi na biashara na wale 

waliosoma masomo mengine ya sanaa. 

Baada ya mafunzo haya washiriki walionyesha nia thabiti ya kuzingatia masharti 

yaliyopo katika mikataba yao ya kazi na kufanya kazi kwa bidii, juhudi na maarifa 

katika kuleta maendeleo yanayotarajiwa na serikali. Pia watajiepusha na vitendo 

vitakavyoweza kuwasababisha kuingia katika makosa ya kinidhamu na yale 

mengine ya kijinai. 



  

Pichani: Mwalimu wa ajira mpya (Bi. Ester Kipenda Katende) akiuliza 

swali linalohusu mawasiliano kazini. 

6. MAFANIKIO 

Mafunzo haya yamefanikiwa kutokana na Mahudhurio ya washiriki kuwa asilimia 

mia moja kama ilivyokusudiwa. Pia viongozi wote walioalikwa waliweza kushiriki 

katika mafunzo haya na kufundisha mada zilizoandaliwa wakiwemo; Mkurugenzi 

Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi, Wakuu wa Divisheni ya Elimu (Msingi 

na Sekondari), Afisa Utumishi na Utawala na Watendaji wa Tume ya Utumishi wa 

Walimu Wilaya ya Nkasi. 

7. CHANGAMOTO 

Changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji wa zoezi hili la utoaji wa mafunzo 

kwa walimu wa ajira mpya ni ukosefu wa fedha hali iliyopelekea mafunzo haya 

kushindwa kufanyika kwa muda wa siku tano kwa kushindwa kumudu gharama za 

chakula kwa washiriki.  

8. MAONI NA MAPENDEKEZO 

Tunaomba katika uendeshaji wa mafunzo haya fedha iongezwe kwa ajili ya 

kuwezesha chakula na mahitaji mengine kwa washiriki kwa kupitia wadau 

mbalimbali wa maendeleo. Na pia tunaipongeza Serikali na wadau wengine wa 



maendeleo kwa kuona jambo hili la mafunzo elekezi kwa walimu kuwa lina 

umuhimu mkubwa katika kuimarisha sekta ya elimu nchini. 

 

9. HITIMISHO 

Katika kuhitimisha, mafunzo haya yamewezesha walimu wapya kupata maarifa 

muhimu kuhusu sheria, kanuni, taratibu na maadili ya kazi ambayo yatachangia 

utekelezaji wa majukumu yao kwa ufanisi na uwajibikaji mkubwa. 

 

Pichani: Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi (wa pili toka 

kushoto) akitoa neno la shukrani na kuhitimisha mafunzo elekezi kwa walimu wa 

ajira mpya walioajiriwa katika utumishi wa umma Wilaya ya Nkasi mwaka 2025 

katika Ukumbi wa Halmashauri mjini Namanyere. 

 

 

 

 

 

 

 



 

Pichani: Mwalimu wa ajira mpya aliyesimamishwa na mgeni rasmi kama mfano 

kwa walimu waliovaa mavazi yenye unadhifu (Haiba). 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

Hizi ni picha za washiriki wa mafunzo elekezi (walimu wa ajira mpya) toka 

sehemu mbalimbali za Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi wakiendelea kupatiwa 

mafunzo yanayohusiana na utumishi wao. 



 

 

Hawa ni viongozi wawezeshaji wa Mafunzo Elekezi kwa walimu walioajiriwa katika utumishi 

wa umma Wilaya ya Nkasi yaliyofanyika tarehe 08/07/2025 katika Ukumbi wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Nkasi. 

Mbele kutoka kushoto: Mkuu wa Divisheni ya Elimu ya Sekondari, Mkurugenzi Mtendaji 

Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi, Katibu Msaidizi Tume ya Utumishi wa Walimu, Mkuu wa 

Divisheni ya Elimu ya Awali na Msingi. (Nyuma kutoka kushoto): Afisa ajira na Maendeleo ya 

walimu (TSC), Afisa Utumishi na Utawala na Afisa Nidhamu na Maadili wa TSC. 


