
Taratibu za Kupandishwa Vyeo na Mafunzo kwa 
Watumishi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

1.0 Utangulizi 

Usimamizi wa Watumshi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika masuala 
ya upandishwaji vyeo, mafunzo na uhamisho yameelezwa katika Sheria ya 
Utumshi wa Umma Na 8 ya mwaka 2002, ikisomwa pamoja na Kanuni 
zake za mwaka 2003 na Taratibu za uendeshaji za mwaka 2003, pamoja na 
Miongozo na Nyaraka mbalimbali zilizotolewa na Serikali. Kwa sasa 
taratibu za kusimamia masuala hayo ni kama ifuatavyo:- 

2.0 Kupandishwa Vyeo 

Mamlaka ya kupandisha vyeo watumishi katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa isipokuwa Walimu kwa mujibu wa Kanuni ya D. (f) na (g) ya 
Kudumu ya mwaka 2009 ni Halmashauri yenyewe. 

2.1 Nini kifanyike kabla na baada ya mtumishi kupandishwa cheo? 

• Mamlaka ya Ajira yaani Halmashauri inapaswa kutenga fedha na 
nafasi kwa ajili ya nafasi za vyeo vinavyaotakiwa kupandishwa kwa 
mujibu wa Miundo yao ya Utumishi na sifa za watumishi 
wanaotarajiwa kupandishwa vyeo. 

• Mwajiri anapaswa kuhakikisha watumishi wake wanapimwa 
utendaji kazi kwa kutumia mfumo wa Upimaji na tathmini ya wazi 

�OPRAS� ili kujua hali ya utendaji wao. Mtumishi atakayezembea 
katika hili asipopandishwa cheo, halitakuwa kosa la mwajiri bali ni 
kosa la kiutendaji la mtumishi husika. 

• Ukubwa kazini yaani elimu na uzoefu wa kazi pia ni kigezo muhimu 
katika kuwafikiria watumishi kupandishwa vyeo licha ya kuwa 
miundo ya utumishi iko kimya katika hili. 

• Ni muhimu idhini ya kupandishwa watumishi vyeo baada ya Kamati 
za Ajira za Halmashauri kumshauri Mkurugenzi awasilishe taarifa 
kwenye Baraza la Madiwani la Halmashauri husika ili litoe idhini, 
vinginevyo vyeo vilivyopandishwa vitakuwa ni batili. 



• Ni muhimu Vyama vya Wafanyakazi mahali pa kazi kupitia 
Mabaraza ya kazi vikashirikishwa katika maandalizi ya kupandisha 

watumishi vyeo ili kuepuka manung�niko yasiyo ya lazima mahali 
pa kazi. 

• Ni muhimu kwa watumishi wote wa Mamalaka za serikali za Mitaa 
kufahamu kuwa nafasi zozote za kupandishwa vyeo hazitaombwa 
mpaka pale itakapolazimika Mwajiri kuzitangaza. 

2.2 Taratibu za kujaza nafasi za Uteuzi 

Katika utumishi wa umma kuna Taratibu na Miongozo inayotumika 
kujaza nafasi wazi na vyeo vya uteuzi. Taratibu hizo ni kama 
zilivyofafanuliwa hapa chini:- 

• Nafasi za uteuzi zinapotokea katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kama ilivyo kwa taasisi zingine serikalini Waajiri watapaswa kutoa 
taarifa na mapendekezo ya maafisa wanaoweza kufikiriwa kushika 
nafasi hizo (majina yawe kati ya mawili na matatu) kwa Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Rais -Menejimenti ya Utumishi wa Umma kwa hatua 
za upekuzi kisha baada ya kupokea majibu ya upekuzi, Mamlaka za 
uteuzi zitaendelea na uteuzi na kutoa taarifa za utekelezaji kwa 
Katibu Mkuu Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma. 

• Pale inapotokea ni lazima nafasi za uteuzi ikaimiwe, kabla ya kupata 
kibali cha kukaimu nafasi hiyo, ni muhimu baada ya Mtumishi 
kukaimishwa na Mamlaka ya Uteuzi, Mamlaka hiyo kuomba kibali 
cha kuwakaimisha Watumishi wenye sifa za kukaimu na kupata 
kibali cha Katibu Mkuu Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa 
umma kwa ajili ya malipo ya posho zao za kukaimu na kuwezesha 
zoezi la upekuzi kuendelea wakati wahusika wanakaimu. 

• Mara baada ya watumishi kupandishwa vyeo Waajiri wanapaswa 
kuhakikisha kuwa watumishi wanapewa barua zao za kupandishwa 
vyeo na wanabadilishiwa mishahara yao kwa wakati bila kuzalisha 
madeni kwa Serikali. 

• Mtumishi aliyepandishwa cheo atapaswa kuwa katika kipindi cha 
majaribio na atathibitishwa katika cheo alichopandishwa baada ya 
miezi sita tangu tarehe ya kupandishwa cheo. 



• Iwapo itaonekana mtumishi ameshindwa kumudu majukumu ya 
cheo alichopandishwa atajulishwa na kupewa sababu na nafasi ya 
kujieleza kwanini asivuliwe cheo hicho na kulingana na maelezo 
hayo anaweza kuongezwa muda wa majaribio. 

2.3 Nini kifanyike iwapo Mtumishi hajaridhika na utaratibu uliotumika 
kumpandisha cheo? 

Iwapo mtumishi ataona hakutendewa haki na Mamlaka yake ya ajira 
katika suala la kupandishwa cheo atapaswa kuchukua hatua zifuatazo; 

• Kumjulisha Mwajiri Malalamiko yake kwa barua,  
• Iwapo Mtumishi hataridhika na majibu ya Mwajiri, atapaswa kutoa 
malalamiko yake kwa Katibu wa Tume ya Utumishi wa Umma kwa 
uamuzi ambapo nakala ya barua yake itatumwa Ofisi ya Waziri 
Mkuu, TAMISEMI na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 

3.0 Utaratibu wa Mafunzo 

3.1 Mkakati wa Mafunzo kwa watumishi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

• Kwa mujibu wa Mkakati wa Mafunzo kwa Watumishi wa Serikali za 
Mitaa uliotolewa na Ofisi ya Waziri Mkuu TAMISEMI waajiri 
wanapaswa kundaa mpango wa mafunzo ya muda mfupi na mrefu 
kuwezesha watumshi wao kujengewa uwezo. 

• Hivyo Waajiri wanapaswa kufanya tathmini ya mahitaji ya mafunzo 
kwa watumishi wao kupitia mfumo wa upimaji kazi wa wazi ili 
mafunzo atakayopangiwa mtumishi yaweze kuziba pengo la utaalam 
na stadi za kazi lililoonekana kwa mtumishi kutekeleza majukumu 
yake. 

• Mtumishi atawekwa kwenye Mpango wa Mafunzo wa mwaka kwa 
kuwa haiwezekani watumshi wote wakaenda masomoni kwa mara 
moja. 

• Watumshi wataenda mafunzoni kwa utaratibu ulioidhinishwa na 
Halmashauri bila kukiuka taratibu zilizotolewa na OR-MUU na 
Wizara za Kisekta kwa mafunzo yanayohusu utaalam. 



• Mpango ulioidhinishwa na Halmashauri ni muhimu uwe wazi kwa 
watumishi wote ili Watumishi pamoja na wasimamizi wao wa kazi 
waweze kupanga vizuri ratiba zao za kazi  

• Waajiri chini ya Mkakati wa Mafunzo kwa watumishi wa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa wanapaswa kutoa kipaumbele zaidi katika 
mafunzo ya muda mfupi ya kuongeza stadi za kazi. 

• Wizara za kisekta chini ya Mkakati wa Mafunzo zinapaswa kutoa 
mafunzo yanayohusu masuala ya kitaalam chini ya Sekta zao ili 
kuwaongezea uwezo wataalam wa Kisekta waliopo katika 
Halmashauri na Mikoani  

• Mamlaka za serikali za Mitaa hazina budi kuhakikisha kuwa 
wataalamu wake wanahudhuria mafunzo ya uongozi na kuingizwa 
kazini yanayotolewa na Chuo cha Serikali za Mitaa, Dodoma 

• Watoaji wa huduma za mafunzo katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
wataratibiwa na kusimamiwa viwango vya huduma zao na Chuo cha 
Serikali za Mitaa Dodoma. 

3.2 Ruhusa za kwenda mafunzoni: 

• Waajiri wanapaswa kutenga fedha za mafunzo kadri ya mahitaji 
yatakayobainishwa na kukubaliwa na Halmashauri pale ambapo 
mpango utakuwa umepungikiwa fedha ni wajibu wa Waajiri na 
watumishi kutafuta fedha za mafunzo 

• Kabla mtumishi hajaenda mafunzoni atapaswa kupewa ushauri 
nasaha kuhusu mafunzo anayokwenda kufanya kuhusiana na ukuaji 
wake katika utumishi wa umma 

• Barua ya ruhusa ambayo atapewa mtumishi kabla ya kwenda 
mafunzoni inapaswa kujieleza bayana kuhusu masharti ya ruhusa 
hiyo 

• Pale ambapo mtumishi atalazimika kujigharamia kwa ridhaa ya 
mwajiri ni vema mwajiri kuwa wazi katika ruhusa atakayoitoa  

• Mtumishi akiwa katika mafunzo ya muda mrefu wakati wa likizo 
anaweza kurudi kufanya kazi katika kituo chake cha kazi au Mwajiri 
anaweza kumtaka kuripoti kazini na kuendelea na kazi wakati wa 
likizo hiyo. 



• Baada ya mtumishi kugharamiwa mafunzo na Halmashauri 
itamlazimu kuitumikia Halmashauri hiyo kadiri Halmashauri 
itakavyokuwa imeridhia wakati inatoa ruhusa  

3.3 Baada ya mtumishi kurejea kutoka mafunzoni: 

• Mtumishi wa Umma akimaliza mafunzo anatakiwa kuripoti kwa 
mwajiri kwa kutoa taarifa ya maandishi ikiwa ni pamoja na 
kuwasilisha matokeo ya kufuzu masomo wakati akisubiri cheti. 

• Mwajiri atapaswa kumpongeza Mtumishi mara tu baada ya 
kuwasilisha cheti cha masomo na kufanya mchakato wa 
kumbadillishia kazi iwapo atakuwa na sifa za kubadilishwa kazi hii 
ni pamoja na mahitaji ya mtumishi mwenye sifa aliyopata mtumishi 
(Ubadilishwaji wa cheo recategorization utazingatia maelekezo 
yaliyotolewa na Katibu Mkuu, Utumishi). 

• Mwajiri atapaswa kufanya ufuatiliaji wa karibu wa utendaji wa 
mtumishi baada ya kuhitimu mafunzo ili kumwezesha kutumia ujuzi 
/Elimu aliyopata na kubaini upungufu kwa ajili ya ushauri na 
mafunzo mengine ikibidi. 

 


